Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Xe đó đây

Chú ý

Xe đó đây mọi thông tin, lịch sử về các lọai xe khác....

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 14-10-2010, 10:00 PM
convoi's Avatar
convoi convoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Kiếm tiền độ xe

Biến số xe: 72L9 7574
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới convoi

Trích:
Nguyên văn bởi vutho1806 Xem Bài viết
Thank bác Convoi,tại e mới bắt đầu bước chân vào vụ độ xe cho nên gà lắm,e đang muốn thay cái yên,tay lái và đèn trước ấy mà bác,xe e mới đi được 700km,do xăng lần này lần 3 rồi,mỗi lần 100,nói chung đổ 100 đi được gần 300km
Mức tiêu hao xăng như vậy là ổn.

@daotu & jimmy nguyen: Voi thấy có bài nói về cách chạy rô-đa bạo lực nên đang rất băn khoăn. Các bạn có kinh nghiệm hãy cho xin ý kiến. Mình rô-đa theo hướng dẫn của nhà sản xuất hay rô-đa bạo lực, cái nào là phương pháp tốt hơn?

O93 3OO 7O1O
Cũ 19-10-2010, 03:05 PM
wolfbaby125 wolfbaby125 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Mặc định Cám Ơn Các Bác,,

Đọc xong em ngộ ra liền, chắc hôm đó e xỉn quá nên hoảng, không biết xử lý ra sao. Giờ bình tỉnh, nghe mấy lời vàng ngọc của các Bác, em tháy sáng ra rồi.
Cũ 19-10-2010, 03:38 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi convoi Xem Bài viết
Mức tiêu hao xăng như vậy là ổn.

@daotu & jimmy nguyen: Voi thấy có bài nói về cách chạy rô-đa bạo lực nên đang rất băn khoăn. Các bạn có kinh nghiệm hãy cho xin ý kiến. Mình rô-đa theo hướng dẫn của nhà sản xuất hay rô-đa bạo lực, cái nào là phương pháp tốt hơn?
Mình không dám nói phương pháp rô-đai nào là đúng, là sai. Sau đây là ý kiến dựa theo kinh nghiệm của mình, bạn tham khảo xem sao nhé!
Mục đích của rô-đai: rô-đai là để cho các chi tiết trong máy được trơn tru khi vận hành không gây bó cứng hay kẹt v.v...

Có 2 loại rô-đai:
1- Xe mới 100%: Hiện nay đa phần các hãng xe "gần như" đã rô-đai sẵn và các chi tiết máy móc có độ chính xác rất cao nên việc rô-đai trở nên dễ dàng. Với loại mới 100% này các bạn có thể chạy với tốc độ cao ngay (tuy nhiên đừng chạy với tốc độ max và chỉ nên huy động tới 80% công suất máy). Điều lưu ý là đừng ép ga, ép số và thay đổi tốc độ đột ngột mà thôi...

2- Xe mới sửa xong: Tuỳ theo xe sửa như thế nào mà có cách rô-đai khác nhau. Với những xe chỉ làm phần đầu, lòng... không bổ máy thì ta chỉ lưu ý không nên ép ga ép số hay thay đổi tốc độ đột ngột... Ngoài ra tuỳ theo độ bó giữa lòng và piston mà ta có thời gian chạy rô-đai nhiều hay ít. Cuối cùng không nên chạy tốc độ cao khi đang rô-đai vì độ chính xác cơ khí khi sửa chữa không cao như xe mới 100%. Vì vậy chỉ nên chạy tốc độ vừa phải ở đủ các số.
Với những xe làm máy toàn bộ (đầu, lòng, dên...) thì thời gian rô-đai cần dài hơn và kỹ hơn...

Chúc bạn có chiếc xe ngọt ngào

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
let-it-be (19-10-2010)
Cũ 19-10-2010, 04:07 PM
dung_bia dung_bia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: 1557

Hi anh daotu và cả nhà,

Em là thành viên mới, em cũng kết con Wolf này lắm vì nó kinh tế, hợp với túi tiền...! Có 1 điều em băn khoăn là ko biết tiếng kêu của con này có ngầu ko, em ấn tượng tiếng kêu của Honda CB125. Nếu tiếng kêu của nó giống với CB thì good rồi, còn nếu ko giống thì mình có độ lên được ko, và độ bằng cách nào, ở đâu? (em ở Sài Gòn)

Rất mong nhận được sự góp ý của các anh!! Thân.
Cũ 19-10-2010, 04:14 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi dung_bia Xem Bài viết
Hi anh daotu và cả nhà,

Em là thành viên mới, em cũng kết con Wolf này lắm vì nó kinh tế, hợp với túi tiền...! Có 1 điều em băn khoăn là ko biết tiếng kêu của con này có ngầu ko, em ấn tượng tiếng kêu của Honda CB125. Nếu tiếng kêu của nó giống với CB thì good rồi, còn nếu ko giống thì mình có độ lên được ko, và độ bằng cách nào, ở đâu? (em ở Sài Gòn)

Rất mong nhận được sự góp ý của các anh!! Thân.
Tiếng pô zin của em Wolf 125 này êm như tiếng thì thầm của biển
Nếu muốn tiếng pô lớn hơn có thể móc lại pô hay làm 1 cây pô khác...
Không hiểu ý bạn muốn so sánh tiếng pô với Honda CB nào? Vì với dung tích 125cc thôi thì CB có nhiều loại lắm! Nếu là CB125T thì quả là rất khó vì kết cấu mày hoàn toàn khác nhau: Wolf máy đứng kiểu đũa, 1 xi lanh; Trong khi CB125T máy đứng sử dụng sên cam, và 2 xi-lanh với piston kiểu đuổi...

Muốn làm pô bạn có thể ra các tiệm làm đồng để làm như Kim Thành (Nguyễn Chí Thanh), Long (Nguyễn Tiểu La) v.v... Giá thành 1 cây pô hoàn chỉnh khoảng trên 1T, tuỳ tiệm...

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
dung_bia (19-10-2010)
Cũ 19-10-2010, 04:46 PM
dung_bia dung_bia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: 1557

Trích:
Nguyên văn bởi jimmy nguyen Xem Bài viết
Tiếng pô zin của em Wolf 125 này êm như tiếng thì thầm của biển
Nếu muốn tiếng pô lớn hơn có thể móc lại pô hay làm 1 cây pô khác...
Không hiểu ý bạn muốn so sánh tiếng pô với Honda CB nào? Vì với dung tích 125cc thôi thì CB có nhiều loại lắm! Nếu là CB125T thì quả là rất khó vì kết cấu mày hoàn toàn khác nhau: Wolf máy đứng kiểu đũa, 1 xi lanh; Trong khi CB125T máy đứng sử dụng sên cam, và 2 xi-lanh với piston kiểu đuổi...

Muốn làm pô bạn có thể ra các tiệm làm đồng để làm như Kim Thành (Nguyễn Chí Thanh), Long (Nguyễn Tiểu La) v.v... Giá thành 1 cây pô hoàn chỉnh khoảng trên 1T, tuỳ tiệm...
Chân thành cảm ơn thông tin của anh Jimmy!
Cũ 30-10-2010, 01:09 AM
vutho1806 vutho1806 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

xe e chạy được 1500km roi,e ra ngoài hàng sửa xe bao xuống 39 răng nhưng người ta không chịu,bảo là chạy sẽ nhanh hơn nhưng hỏng máy nhanh lắm,e nghĩ cũng đúnng,sxuất ra cấu tạo như vậy rồi chắc SYM phai tính toán kỹ rồi,cho nên e chỉnh lại khoá xang thấp xuống nữa thì khắc phục đc việc giật máy,nói chung vẫn giật nhưng ít thôi,anh e thay 39 răng thấy thế nào a?
Cũ 30-10-2010, 06:12 AM
convoi's Avatar
convoi convoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Kiếm tiền độ xe

Biến số xe: 72L9 7574
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới convoi

Trích:
Nguyên văn bởi vutho1806 Xem Bài viết
xe e chạy được 1500km roi,e ra ngoài hàng sửa xe bao xuống 39 răng nhưng người ta không chịu,bảo là chạy sẽ nhanh hơn nhưng hỏng máy nhanh lắm,e nghĩ cũng đúnng,sxuất ra cấu tạo như vậy rồi chắc SYM phai tính toán kỹ rồi,cho nên e chỉnh lại khoá xang thấp xuống nữa thì khắc phục đc việc giật máy,nói chung vẫn giật nhưng ít thôi,anh e thay 39 răng thấy thế nào a?
Về lý thuyết thì đúng, nhưng nếu nghiên cứu thực tế 4 loại Wolf của SYM bạn sẽ thấy SYM Wolf 125 là loại dành cho vận chuyển. So với Wolf Classic, WS125K và X-Wolf 125 thì Wolf 125 có baga dài, có chỗ để gắn thêm phuộc sau, phuộc sau có 5 level để chỉnh độ đàn hồi, hộp số 5 cấp trợ tải. Vì là xe dành cho vận chuyển, Wolf 125 có nhông sau được tính toán để có sức tải tốt vì thế khi bạn dùng Wolf để bát phố thì với 41 răng máy sẽ bị dư, máy gầm và xe rung. Còn khi xuống 2-3 răng cho nhông sau, máy êm, xe ổn định mà vẫn tăng tốc tốt - vậy thì cái nào tuyệt hơn và đỡ hỏng máy hơn?

Về việc xe mới chạy hao xăng thì Voi xin công bố kinh nghiệm của mình như sau:

Khi Voi nhận xe từ SYM, khóa air họ mở 1/2 (nấc giữa), ốc gió họ chỉ mở 1/4 vòng. Lúc này xe chạy tốt. Nhưng sau khi sử dụng được 700km Voi mở bugi ra thì bám đầy muội đen và khô, điều này chứng tỏ là thiếu gió - dư xăng. Tính toán thì thấy 1 lít chỉ đi được khoảng 39-40km - cực hao!

Voi tự chỉnh lại ốc gió và xăng, khi đi bị giựt khựng ở tốc độ cao và tốc độ cuối của mỗi số. Đem xe ra SYM nó chỉnh lại, mở khóa air hoàn toàn (gạt xuống hết) - chạy thử vẫn giựt khựng như Voi chỉnh.

Voi mang ra tiệm chuyên moto có tiếng của Vũng Tàu - họ chỉnh lại và bảo "xe anh đi khoảng 1.500km rồi chỉnh lại mới chuẩn, giờ đang rô-đa chưa chính xác được" - OK đi thử vẫn thấy hơi giựt nhẹ ở mức gaz lớn. Đi thêm 100km mở bugi kiểm tra thì vàng nâu, nghĩa là bình thường. Nhưng vì nó hơi giựt nhẹ, xác định là dư gió hụt xăng nên Voi vặn vít gió vào khoảng 1/8 vòng. Giờ thì xe chạy bình thường roài và có thể đạt 48-50km/lít.

Xe Voi chưa thay nhông sau vì chưa tìm được nhông gắn vừa chứ tìm được là thay ngay - không chần chừ! Nếu thay nhông 38-39 răng thì mức tiêu hao nhiên liệu có thể là 50-53km/lít.

P/S: Wolf mới nhận từ SYM về nên tháo ra đi dây điện lại cho khoa học. Thêm nhớt vào dây côn, dây thắng vì chúng rất khô. Dây công-tơ-mét phải tháo ra thoa mỡ bò. Kiểm tra, xiết lại các cổ ống dẫn khí, nhiên liệu; đặc biệt là xung quanh bxc. Nên thay cái bugi nóng của Denzo hoặc NGK, lấy cái bugi Tàu theo xe ra làm sơ-cua. Nên móc pô vì pô khá bí.

O93 3OO 7O1O

thay đổi nội dung bởi: convoi, 30-10-2010 lúc 06:25 AM
The Following User Says Thank You to convoi For This Useful Post:
vutho1806 (31-10-2010)
Cũ 30-10-2010, 03:16 PM
Tandold Tandold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

Thanked 1.201 Times in 163 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi daotu Xem Bài viết
Vấn đề của bạn wolfbaby125 là hoàn toàn chính xác cho em Wofl này. bệnh của em nó nằm ở chổ bình xăng con bị vô nước (nước chảy luồn vào theo đường dây ga), cái thứ 2 là dây và chụp bugi cũng không kín lắm, nước hay nằm ở trong cái ống bảo vệ bên ngoài dây bugi và 1 ít trong nắp bugi. khidựng ngoài mưa lớn bạn nên rủ sạch nước trong đó, (vì nước ở phần này làm "lửa" bị nẹt ra ngoài) máy cũng không nổ. nhưng những bệnh trên hoàn toàn có thể khắc phục 1 cách nhẹ nhàng, bạn cứ bình tỉnh xử lý nhé, đừng đốt em nó trụi lông mà tội, chúc bạn vui.
còn vấn đề của bạn vutho1806 thì không cần phải thay xích, chỉ cần xuống dĩa sau 39 răng là ok. ban nên tháo cái dĩa ra và mang đi tìm dĩa mới thôi, cần tìm dĩa có cái vòng nhỏ bên trong vừa là ok, nếu 4 lổ bắt ốc cố định dĩa với bánh xe không vừa cũng không sao, mang ra thợ tiện cho họ khoan 4 cái lổ mới theo đúng "ni" của dĩa zin là ok tuốt, cũng chúc bạn vui luôn nhá
Xin góp thêm chút ý kiến :
Có thể xe của Bạn chỉnh xăng quá chuẩn nên khi gặp mưa hoặc lên vùng cao khí hậu lạnh thì sẽ hơi khó đề chút xíu, cứ bình tỉnh đóng Air đề máy khi nào máy nổ đều thì mở Air ra và lên đường .
@ Tb: Anh em đi Dalat sáng ra hay bị tình trạng này

Cũ 31-10-2010, 07:26 AM
vutho1806 vutho1806 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

các bác co biết thay nhông kiểu nào ko a?ko có loại có sẵn ah các bác
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề