Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > "Độ" xe

Chú ý

"Độ" xe mọi chuyện độ chế trên trời dưới đất

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Bài tiếp Next
Cũ 04-04-2008, 05:29 PM
hakunamatata hakunamatata vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Tìm tài liệu độ xe

Mặc định Re: CÓ NÊN CHỌN ĐỀ TÀI ĐỘ XE LÀM ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP KO ?

Trích:
Nguyên văn bởi cuabien
Thày cho em hỏi một vấn đề nha !
như thày đã trình bày trên thì em nên nghiên cứu theo hướng "Độ xe" hay "thiết kế xe"? Vì em thấy 2 cái này dễ bị nhầm lẫn. Nếu chọn cụ thể đề tài "Độ xe" và làm theo hướng của thày trình bày thì có hợp lý với 1 đồ án tố nghiệp của tạo dáng không ?? (em rất thích nghiên cứu theo hướng này vì lột tả đựơc hiện trạng thực tế và thỏa lòng đam mê chơi xe )mong thày cho ý kiến giúp em !
- Gọi là thày thì vinh hạnh quá, không dám nhận đâu, gọi là anh thôi, cửabiển nhé.

- "em thấy 2 cái này dễ bị nhầm lẫn" - Chúng ta cùng phân biệt:
+ "độ xe": là một từ lóng, chỉ việc biến đổi, cải tạo lại một bộ phận hoặc tổng thể dựa trên cấu trúc/cấu tạo sẵn có của một chiếc xe, nhằm làm tăng mức độ một tính chất nào đó của nó, ví dụ: đẹp hơn, mạnh hơn, to hơn, hoặc giống một kiểu xe khác hơn.
+ "thiết kế xe": là việc tính toán, đưa ra một hệ thông số kỹ thuật (kích thước, màu sắc, chất liệu, trình tự) thể hiện bằng bản vẽ, thuyết minh, mô hình mà dựa vào đó người ta có thể chế tạo/sản xuất/gia công được một chiếc xe. Thiết kế cũng bao gồm thiết kế cải tạo và thiết kế mới.
Thiết kế, dưới góc độ mỹ thuật công nghiệp, phải được gọi là design (không có từ tương đương trong tiếng Việt), tức là có quan tâm đến sự đẹp, xấu, tính thời trang, tâm lý người sử dụng, sự thuận tiện...,vv ngoài những vấn đề về kết cấu/cấu tạo, điện-điện tử, an toàn, chống ẩm ướt, ...,vv.
Công việc độ xe là một quá trình trong đó có áp dụng thiết kế/design. Nói cách khác, thiết kế/design xe chỉ là một công đoạn của việc độ xe vì ngoài thiết kế/design còn có công đoạn gia công/chế tạo nữa.
Như vậy, không thể lẫn lộn được như em nói.

- “có hợp lý với 1 đồ án tố nghiệp của tạo dáng không ??”
Đề tài này chắc chắn sẽ vận dụng tổng hợp những kiến thức của ngành tạo dáng mà em đã được đào tạo ở trường: mỹ học, bố cục tạo hình, phối màu/hoà sắc, nhân trắc học Ergonomic, kỹ năng lập bản vẽ, …,vv, để giải quyết một vấn đề cụ thể trong thực tế, do đó, hoàn toàn hợp lý với nội dung yêu cầu của một đồ án tốt nghiệp.
Về tên đề tài, theo anh là “Tạo dáng lại xe CD Benly 125cc”, đừng dùng từ “độ” nhé vì nó là từ lóng, không thích hợp với môi trường giáo dục, khoa học. Tên đề tài này có khác với tên đề tài đã đăng ký, tuy nhiên, không lo ngại gì vì sinh viên có quyền đổi tên đề tài với điều kiện nó cùng lãnh vực, thể loại và được sự đồng ý của giáo viên hướng dẫn.
Thân.

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề