Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > HỘI QUÁN TAO ĐÀN > Văn nghệ - Thơ ca

Chú ý

Văn nghệ - Thơ ca thơ gốc tre ... cũng được

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 26-05-2011, 04:47 PM
ISALYNA's Avatar
ISALYNA ISALYNA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Xe mất zin hoàn toàn

Thanked 1.660 Times in 414 Posts
Biến số xe: 63F3_6988
Mặc định Hạnh phúc trong cuộc đời là ji ?

Hạnh phúc thật giản đơn !

"Gương kia ngự ở trên tường. Thế gian ai đẹp được dường như ta? - Thưa hoàng hậu, hoàng hậu đẹp nhất trần gian!"...
Ngày ngày, hoàng hậu vẫn hỏi gương thần như thế và mong đợi một câu trả lời như thế. Dù gương thần kia có dối trá - dù mắt hoàng hậu không đen như nhung, tóc bà không đen như gỗ mun, da bà không trắng như tuyết và môi bà không đỏ như máu. Hạnh phúc có lẽ là niềm tin.

Áo em mỏng, bàn tay em gầy guộc, đôi chân em nhỏ nhắn, làn da em tím tái và tóc em lại chẳng đủ dài... Gió mùa đông thì lạnh! Buốt lòng!
Nhưng khi mỗi que diêm bật lên là một khoảng trời lại sáng, cô bé bán diêm tự sưởi ấm lòng mình bằng những ước mơ và lòng người bằng sự ra đi không hề lạnh lẽo. Hạnh phúc có lẽ là hy vọng.
Và có con bé cũng thích ngày ngày soi gương; cũng thích bật tung những que diêm đủ màu để ngắm nhìn và hít hà mùi hương hăng hắc... Nhưng lại chẳng đọc chuyện cổ tích bao giờ. Nó chỉ biết mở to đôi mắt (có trong veo?) để mà kiếm tìm...

Chuyện một ông bố hay đi làm xa nhà, thường xuyên phải tiếp khách về khuya, có vài lần say mềm đến mức chẳng biết mình là ai và mình đang làm gì - trống rỗng. Có thể quên nhiều cuộc hẹn, có thể không giữ vài lời hứa... Nhưng chưa bao giờ quên hôn lên trán đứa con gái mỗi tối để mong một giấc ngủ an lành. Để nhiều đêm, đứa con gái giật mình tỉnh giấc - mỉm cười - ướt má.

Chuyện một bà mẹ thấy chồng mình thật kì cục khi ông nói với con gái rằng: "Sau này mày mà không lấy được chồng giống bố thì khổ lắm con ơi". Gặp ai bà mẹ cũng kể lại, cũng "buôn", cũng lắc đầu, xua tay... Nhưng đứa con gái thấy trong đó có đủ đầy cả sự hào hứng, có ánh mắt tươi vui và nụ cười rạng rỡ. À, thì ra mẹ đang yêu nó không chỉ với tình yêu của người mẹ dành cho đứa con mà còn hơn thế nữa.

Chuyện một đứa con gái thông minh và tỉnh táo, cố tình và cả vô tình làm tổn thương năm người bạn thân. Nó đau, đau lắm! Mất một năm để tìm kiếm sự tồn tại và xây đắp niềm tin. Vô ích, chẳng có kết quả gì ... Nhưng nó lại thấy ấm lòng hơn khi những người bạn kia - khi không có nó - lại yêu thương nhau nhiều hơn và biết tự bảo vệ mình tốt hơn. Để nó tự an ủi rằng, sự ra đi nào cũng có ý nghĩa.

Chuyện một ngày cuối thu, con bé mặc chiếc áo phông kẻ sọc màu nâu, quần tụt màu xanh, vai đeo máy ảnh, ngồi chéo chân vắt vẻo sau chiếc vespa cổ màu vàng của một người bạn mới quen. Hoa hồng đỏ rực trên tay và chu mỏ thổi bong bóng xà phòng... Chưa bao giờ nó thấy yêu cầu Long Biên và Hà Nội đến thế. Chiếc vespa cứ chạy, bong bóng cứ ngập tràn và trắng xoá cả một khoảng cầu.... để lại sau lưng tiếng cười giòn tan của những đứa trẻ và cái nhìn khó chịu của những người lớn đi sau... Thật chẳng ai hâm như mình và khó tính như người.

Chuyện một đêm mưa tầm tã, có hai chị em cứ mải miết đi tìm một âm thanh lạ. Mưa to lắm, ướt hết cả rồi, người lạnh cóng mà vẫn không ngăn được tiếng cười đùa và sự nhún nhẩy đầy hứng khởi. "Lệ Quyên đấy chị ạ, ngay đằng sau mình này". Và con đường về nhà bỗng trở nên lâu hơn bởi có hai con bé cứ tìm mọi cách ngăn cản, sao cho chiếc xe máy của người đàn ông xa lạ đằng sau không vượt lên phía trước - chỉ vì, trên xe đó có chở... một chiếc đài đang bật nhạc... Trời có tạnh mưa?

Và chuyện của một blogger vẫn hay lang thang đọc các entry của bạn bè để thấy thêm yêu thương những người xa lạ và mong muốn được chia sẻ sự yêu thương. Rồi khi viết cái entry đầu tiên của mình, nó hì hụi thức trắng đêm để làm cái theme cho thật đẹp, thật sáng tạo - để lúc xong xuôi, nó... thản nhiên vào change theme, chọn một cái theme có sẵn từ lâu Heart Catcher làm diện mạo mới cho blog của mình.

Nó không thích màu đỏ nhưng nó thấy mình trong đó - một con đứa con gái nhỏ bé cứ luôn cố gắng mang vác tấm lưới thật to và nặng, hơn rất nhiều khả năng chịu đựng vốn có của nó để...vơ vét sự yêu thương. Với nó thế là đủ. Bởi vì....hạnh phúc có lẽ là yêu thương.
Nó tin mà Hạnh phúc thật Giản đơn.
(st)
Mọi người tiếp tục nhé...

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
The Following 11 Users Say Thank You to ISALYNA For This Useful Post:
LEMOTO (31-05-2011), Nothing (28-05-2011), cuongcamau (28-05-2011), jojo85 (27-05-2011), kikitravel (27-05-2011), let-it-be (26-05-2011), neverlovegirl (09-06-2011), simba (27-05-2011), thinhlebaoit (02-04-2012), tho con (27-05-2011), tieuphuvivu (27-05-2011)
Cũ 27-05-2011, 10:16 AM
simba's Avatar
simba simba vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Độ về xe zin

Thanked 3.159 Times in 876 Posts
Biến số xe: 51Z3-8103

nói hạnh phúc là gì cũng không đơn giản đâu Isa ơi mỗi người có một ý riêng, như độ xe ý mà
còn riêng tui, mỗi ngày thức dậy chưa ngoẻo là thấy vui rồi, sau đó trong một ngày được làm công việc mình yêu thích ( có thu nhập tương xứng ) + có điện kiện tương đối theo đuổi đam mê của mình ( xe máy, chụp hình ) + chăm lo người thân của mình ( gia đình, vợ con ) >>> quá tuyệt vời rồi.
Trong đó công việc quan trọng nhá, có việc tốt, thì thu nhập tốt mới mong chăm sóc sức khỏe mình, người thân, theo đuổi đam mê của mình ( nhưng tương đối nha, chứ làm 100, bỏ hết 90 theo đuổi đam mê thì thôi, xong phim )
The Following 3 Users Say Thank You to simba For This Useful Post:
jojo85 (27-05-2011), kikitravel (27-05-2011), tieuphuvivu (28-05-2011)
Cũ 27-05-2011, 10:54 AM
ISALYNA's Avatar
ISALYNA ISALYNA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Xe mất zin hoàn toàn

Thanked 1.660 Times in 414 Posts
Biến số xe: 63F3_6988

......
Luôn tỏ ra thân thiện với mọi người: Luôn giữ ánh nhìn tươi tắn và gương mặt rạng rỡ là cách để người khác thấy bạn là người yêu đời.

Sống cho ngày hôm nay: Nỗi buồn ngày hôm qua chỉ là “chuyện nhỏ” so với những điều tốt đẹp đang đón chờ bạn ở ngày mai. Bạn hãy luôn sống với hiện tại để hướng đến một tương lai mới.

Thích làm điều bất ngờ thú vị: Bạn có thể đem đến những niềm vui nho nhỏ cho người khác. Chẳng hạn, khi một đồng nghiệp báo tin cô ấy có thai, ngay lập tức sau giờ ăn trưa, trên bàn cô ấy đã có một bó hoa tươi do bạn tặng.

Tình yêu: Luôn sống trong tình yêu nghĩa là bạn đang tràn ngập niềm vui. Với những ai chưa lập gia đình, tay trong tay dạo phố với người mình yêu là hạnh phúc. Với người đã yên bề gia thất, chăn gối hoà hợp mang lại cảm xúc đẹp và năng lượng để sống vui.

Luôn có lý do để cười: Nếu bạn nhìn đời dưới lăng kính hài hước, bạn sẽ thấy mọi chuyện thật nhẹ nhàng. Bạn có thể rèn luyện khả năng này bằng cách đọc nhiều truyện cười, nghe người có óc hài hước nói chuyện.

Quan tâm đến người khác: Bạn sẵn sàng để chia sẻ niềm vui cũng như nỗi buồn với ai đó, đặt mình vào vị trí, hoàn cảnh của người khác để hiểu họ hơn.

Yêu những thành công nho nhỏ: Giả sử, bạn đang được giao một nhiệm vụ lớn lao. Bạn đừng vò đầu bứt tai mà nên chia công việc lớn ấy thành những việc nhỏ và “thanh toán” từng phần một. Thành công từ những phần nhỏ sẽ giúp bạn phấn khích để hoàn thành nhiệm vụ lớn.

Chấp nhận sự thật phù hợp với hiện tại: Bạn rất thích chiếc túi xách hiệu Gucci. Bạn dành dụm mãi đủ tiền để mua nó. Nhưng khi bạn đến cửa hàng, có một người đã mua chiếc túi ấy mất rồi. Bạn hãy tìm chiếc túi khác rẻ hơn mà cũng đẹp không kém. Hãy biết chấp nhận sự thật để thấy mình luôn cân bằng.

Những con lật đật đáng yêu: Giả sử bạn bị anh ấy bỏ rơi. Bạn cứ buồn nhưng sau đó vui vẻ tìm một đối tượng mới, như con lật đật, ngã rồi tiếp tục đứng lên. Nếu có cái nhìn lạc quan, đầy ý chí của trong tất cả mọi việc, bạn sẽ tìm thấy hạnh phúc đơn giản nhưng bền lâu.

Tạp chí Thế Giới Văn Hóa.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
The Following 6 Users Say Thank You to ISALYNA For This Useful Post:
jimmy nguyen (27-05-2011), jojo85 (27-05-2011), kikitravel (27-05-2011), neverlovegirl (09-06-2011), simba (28-05-2011), tho con (27-05-2011)
Cũ 27-05-2011, 10:45 PM
kikitravel's Avatar
kikitravel kikitravel vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

Thanked 1.968 Times in 242 Posts
Biến số xe: Không ghi

Mọi người luôn đặt câu hỏi Hạnh phúc đối với mỗi người là gì? làm thế nào để sống có hạnh phúc và ý nghĩa???
Em cũng xin đặt ra 1 câu hỏi mà em đã cũng tự đặt cho mình bấy lâu nay nhưng vẫn chưa trả lời được.
Xin xí topic này của anh Isa để mọi người cùng chiêm nghiệm và chia sẽ. Câu hỏi của em:
Vậy thì tình yêu là gì? Như thế nào thì gọi là yêu 1 người.
Những ai đã yêu và được yêu xin hãy chia sẽ cho những kẻ cô đơn hay bế tắc trong chính tình cảm của mình,( như em đây )

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề