Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > Kinh nghiệm sửa xe Honda CD Benly

Chú ý

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 19-11-2011, 09:37 AM
photon photon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Question

Trích:
Nguyên văn bởi jimmy nguyen Xem Bài viết
Xe CD cái dở là BXC nên phải thay đi...
Ngày trước các bậc tiền bối không có "đồ chơi" nhiều nên chỉ thay BXC trái ga dạng giống như của xe Dealim vô là thấy OK! Hiện nay BXC nhiều nên cũng có nhiều lựa chọn cho xe CD
Qua thời gian gạn lọc thí nghiệm tá lả thì mình đúc kết là BXC Sonic là ok nhất cho xe CD
Xe bạn lên 2 trái Angel có thể gắn BXC Sonic được, sẽ chạy bốc có nước hậu, không hao xăng (trên 35 km/L), không kẹt ga khi trời mưa v.v.... Vấn đề còn lại là BXC Sonic hiện nay rất hiếm và giá cao (Gắn trọn bộ BXC và co xăng khoảng trên 1T5)... Nếu kẹt quá có thể gắn BXC da bơm khác (Rebel, GN,....) nhưng sẽ khó gắn hơn và vẫn không bằng Sonic!
Tiệm Quân hữu phước làm khá, bạn có thể cân chỉnh BXC ở đây!
em gõ bài sau khi cân chỉnh BXC đôi để trao đổi KN. Gõ cả buổi gần 1 trang giấy post lên báo bane gì chả hiểu. Em mới Reg nick mắc gì bane. Ko có chế độ lưu luôn.
Rảnh đâu gõ lại, mệt thật
Cũ 19-11-2011, 10:05 AM
Junior Member
Đang tìm xe

Em tóm lại ngắn gọn vì mất bài, có gì các bác và bác Jimmy góp ý dùm em.
(sorry các bác, bài tóm gọn có thể khó hiểu, hì )
Tại vừa vật lộn với cái BXC đôi xong, bức xúc !
Ngoài việc cân cho mỗi máy đúng ở mức tối ưu ( ứng với Garanti thấp nhất ) còn việc cân 2 máy đều nhau.
Theo em thấy thực tế, con vít "cân 2 máy đều nhau" chẳng qua là vít " chỉnh độ lệch Garanti của 2 máy ) . Vì ko có xe nào 2 máy chạy thời gian mà công suất (CS) ko lệch nhau cả !

Quay lại BXC đơn, ko có cân 2 máy. 2 máy ăn uống như nhau...
Vậy chỉ có 2 trường hợp:
+ 1 là ép một máy nhẹ về dạng thiếu xăng để chờ máy nặng nổ (vừa xăng) --> hư máy,máy nổ ko đều
+ 2 là máy nhẹ chấp nhận hao xăng để máy kia nổ vừa xăng ---> hao xăng, đi ngược tiêu chí tiết kiệm xăng của bình đơn
+ Nếu chỉnh theo 1 máy nổ tốt, ở mức Garanti của máy đó luôn. Thì máy còn lại ngồi chơi (vẫn uống xăng bình thường) và chờ Ga lớn mới nổ (có nổ cũng dư hoặc thiếu xăng) ---> ko thể ko hao xăng ?!

Túm lại, em nêu vài thắc mắc như sau:
+ Vậy thật ra có phải BXC đơn tiết kiệm xăng do cấu tạo bình hay là do hi sinh phần công suất để có vẻ lợi xăng ?
+ BXC đôi nếu cân 2 máy đều lên ga từ mức tối thuận, 2 máy nổ đều nhau, 2 công suất cộng nhau không có xăng thừa, tại sao lại hao xăng hơn 1 BXC ??
+ Vậy thực tế phục hồi & cân chỉnh BXC đôi lại có tốt hơn thay BXC đơn ?!

Bác nào đã kinh qua 1 BXC xin cho ý kiến khách quan,
nếu lợi xăng thì máy chạy có "kỳ cục" không ?
Đề nghị không đá xoáy vì việc này có ích cho nhiều AE chơi xe lắm !
Thanks sự phản hồi của các bác và bác Jim !!

thay đổi nội dung bởi: wonghong, 22-11-2011 lúc 07:25 AM
Cũ 21-11-2011, 10:05 PM
Sinbad Hoang's Avatar
Sinbad Hoang Sinbad Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Tìm tài liệu độ xe

Biến số xe: CB125T___BS: 50C-0940

Hi All,

Bữa buồn buồn em có tháo BXC của CB125T ra nghiên cứu, có chụp lại mấy tấm hình post cho anh em tham khảo!

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

"...Từ Bắc vô Nam nối liền nắm tay
Ta đi từ đồng hoang vu vượt hết núi đồi..."

____________***_____________
Bán SimSon S51 Làm Dở Dang___ <3tr
LH: 0120 393 0033
Cũ 23-11-2011, 11:19 AM
Junior Member
Đang tìm xe

Vấn đề là làm sao "phục hồi" về trạng thái ban đầu. BXC đôi của em giờ nó như uống Beer vậy :-)
Mở Bugi lúc nào cũng đen thui, mà nó đâu có ốc chỉnh gió như bình thông thường ??
Có lẻ vấn đề chỗ cái lò xo. Làm sao độ đàn hồi của nó như ban đầu (cứng hơn) thì độ kéo lên của da bơm ít hơn---> đỡ hao xăng hơn. Hay là do da bơm ??
Bác nào cao thủ ra mặt giúp em với !!

thay đổi nội dung bởi: wonghong, 23-11-2011 lúc 04:43 PM
Cũ 23-11-2011, 03:04 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi photon Xem Bài viết
Vấn đề là làm sao "phục hồi" về trạng thái ban đầu. BXC đôi của em giờ nó như uống Beer vậy :-)
Mở Bugi lúc nào cũng đen thui, mà nó đâu có ốc chỉnh gió như bình thông thường ??
Có lẻ vấn đề chỗ cái lò xo. Làm sao độ đàn hồi của nó như ban đầu (cứng hơn) thì độ kéo lên của da bơm ít hơn---> đỡ hao xăng hơn. Hay là do da bơm ??
Bác nào cao thủ ra mặt giúp em với !!
Bạn xem lại nội quy để viết với màu chữ như quy định

Vấn đề là sử dụng lâu thì cái gì cũng hao mòn, có lẽ bộ kim + đót của BXC đã mòn nhiều nên uống xăng cũng nhiều thôi (đốt không hết nên bugi đen)
Cũng có thể xe bạn không kín hơi (hở bạc) nên lượng xăng xuống nhiều nhưng không đốt hết dẫn đến xe yếu hao xăng (bugi đen)

Các vấn đề lò xo hay da bơm không ảnh hưởng đến việc hao xăng!

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
tieuphuvivu (24-11-2011)
Cũ 25-11-2011, 05:23 PM
Junior Member
Đang tìm xe

Trích:
Nguyên văn bởi jimmy nguyen Xem Bài viết
Bạn xem lại nội quy để viết với màu chữ như quy định

Vấn đề là sử dụng lâu thì cái gì cũng hao mòn, có lẽ bộ kim + đót của BXC đã mòn nhiều nên uống xăng cũng nhiều thôi (đốt không hết nên bugi đen)
Cũng có thể xe bạn không kín hơi (hở bạc) nên lượng xăng xuống nhiều nhưng không đốt hết dẫn đến xe yếu hao xăng (bugi đen)

Các vấn đề lò xo hay da bơm không ảnh hưởng đến việc hao xăng!
Vâng em có xem nội quy (đọc lại lần nữa cũng ko thấy bắt phải dùng màu xám ), và rõ là em dùng đúng 1 màu mà, đâu có "gây phản cảm" nhỉ ? vì cái nền xám chữ đen chìm quá, viết đậm, viết to thì ko hay cho lắm ;-)

Đúng là cũ cái gì cũng hao mòn, nhưng theo ý anh thì mua quách hàng mới cho xong àh ?! Đồ cũ thì chịu thôi sao, thấy người ta cũng phục hồi ầm ầm. Vấn đề là làm sao cho ngon chứ mua đồ mới thì nói làm gì, mà chưa chắc đã ngon ...
Thấy anh Jim cũng cứng cạy trong xe máy, BXC mà tư vấn nghe nản thế ?? Hay là em hỏi nghe "phản cảm" !!

Cái lò xo giãn thì da bơm dễ nâng lên --> xăng phọt lên như beer trào chứ sao ko ảnh hưởng nhỉ ? Nếu ko hãng chế cái Lò xo để giữ cái da bơm thôi àh...
Cái da bơm nó có vấn đề thì việc nâng lên hạ xuống ko chính xác là chuyện bình thường sao ko liên quan nhỉ ?

Còn vấn đề ai cũng bảo 2 BXC hao hơn 1 BXC, chính xác là do đâu, và thực hư thế nào ? Em cũng tra nhiều nơi ai cũng nói vậy mà hỏi tại sao thì... nói chung chung hao do 2 bình....
Hay do Bình đôi khó kiếm nên theo logic thường phán thế thôi ?!

thay đổi nội dung bởi: photon, 25-11-2011 lúc 05:27 PM Lý do: thêm ý
Cũ 25-11-2011, 08:21 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Mình vẫn trả lời rất nhiều các thắc mắc của những ACE chơi xe mà không hề có thành kiến hay ưu ái ai cả vì suy cho cùng ai cũng vì thú chơi xe chung mà thôi. Ở phạm vi bài viết khá hạn hẹp nên khó nói rõ ý hết được. Nếu bạn có thời gian sáng Chủ nhật ra cafe Hoa viên hẻm 285 CMT8 Q10 sẽ có rất nhiều cao thủ trao đổi với bạn thêm về BXC

Quay trở lại bài viết, bạn đọc kỹ bài mình đi, mình không hề nói là sẽ phải mua bxc mới mà chỉ nêu những vấn đề có thể dẫn đến hao xăng mà thôi, mình chưa nói cách khắc phục mà? Nếu bạn đã nói là "thấy người ta cũng phục hồi ầm ầm" thì đó là vấn đề đấy, nhưng bạn có biết họ phục hồi ầm ầm là làm cái gì không? 80% là liên quan tới bộ kim + đót đấy!

Vấn đề bxc đơn hay đôi thì hoàn toàn do dung tích xi-lanh mà các hãng xe thiết kế. ví dụ cụ thể đây là hãng xe Honda. Thông thường thì các xe có dung tích mỗi xi lanh từ 100cc trở lên và dung tích tổng trên 250ccHonda mới thiết kế bxc riêng biệt cho từng xi-lanh. Nếu như khách quan, 1 người không hề hiểu biết tí gì về xe cộ cũng có thể hiểu nếu xe có 2 xi-lanh và mỗi xi-lanh dùng 1 bxc thì sẽ mạnh hơn, đốt nhiên liệu tốt hơn = sinh công lớn hơn, do đó có phần nào hao hơn là 1 bxc dùng cho cả 2 xi-lanh. Tuy nhiên ở phân khúc xe phân khối nhỏ ví dụ như CD125T thì Honda không chú trọng đến việc làm cho xe mạnh, nhanh mà chỉ là xe thồ hàng, dễ chạy, dễ sửa... nên họ chỉ thiết kế dên cùng lên, 1 IC đánh lửa và 1 bxc. Nếu so sánh giữa CD125T và CB125T (thiết kế dên lên xuống, 2 IC và 2 bxc) thì CB125T có công suất mạnh hơn và ít nhiều hao xăng hơn.

Mình cũng đã từng "phá" khá nhiều bxc đủ các hãng từ 1 đến 2, 4 bxc rồi chứ không phải lý thuyết suông và bxc đôi cũng không khó kiếm hơn 1 bxc đâu nhưng nếu là bxc đôi thì khó cân chỉnh hơn 1 bxc vậy thôi... Như đã nói ở đây khó mà viết hết ý được nên mình dừng ở đây, vậy nhé!

Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following 5 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
Cê đê 90 (28-11-2011), cuabien (26-11-2011), princess (06-01-2012), simba (06-01-2012), tieuphuvivu (04-12-2011)
Cũ 26-11-2011, 10:56 PM
Junior Member
Đang tìm xe

Mình ko có ở Sì gòn chứ ko lên off ở ngoài trao đổi cho tiện rồi.
Mà trao đổi trên Forum cũng dễ hơn solo ở ngoài chứ,vì có nhiều người nhiều ý dễ hiểu hơn mà !

Mình có ra thợ phục hồi rồi nhưng có lẻ kiếm thợ xử BXC da bơm ko phải dễ, mới lên tham khảo ý kiến AE xem vấn đề ở đâu. Tại vì cũng tương tự như a Jim nói thì 80% thợ sẽ lôi kim - đót ra xử trước, và thực sự vẫn chưa ép phê...
Mình nghĩ cũng đơn giãn, vì BXC thường thì cứ thảy vào là cứ kim-đót,bontu,...chỉnh gió 20phút là good ngay (có thể ít hao hơn cả 15km/l nếu BXC để quá tệ, xe trước em làm hoài, bình thường)
Còn BXC da bơm thì cái vít chỉnh chỉ có tác dụng ép hay xã khi ga nhỏ (dưới 1/8 ga ~đề pa)
Còn tiếp theo thì automatic phụ thuộc vào da bơm và lò xo + kim,đót (thường tiệm chuyên BXC thì khoảng kim-đót này là chuyện đầu tiên và thường làm ngon,nếu thợ đã xử hết mức, nên bỏ qua,ko bàn)
( Có gì sai thì các bác cứ phản biện thoải mái )
Mà khi chạy thì chủ yếu lên xuống ga ở phần trên đề pa, chứ phần đề pa có chỉnh ngọt thì cũng như không (khác BXC xe số). Nếu khoảng ga này nó ko chuẩn thì xăng cứ ra ào ào hoặc hụt xăng (hiếm khi) là bình thường.
Vấn đề là làm sao xử lý, hay Ae có phát hiện nào hay hơn không ?!

+ Thêm vấn đề chỗ 2 máy và 1 máy:
Vd nếu máy 125 thì mỗi máy ~60cc: lượng xăng cung cấp cho cái máy 60cc này nếu chỉnh đúng phải tương đương cỡ em Cup hay Honda 67 chứ ko thể uống hơn, nếu hơn phải gọi là dư xăng chứ.
Vậy lượng xăng cần cho 2 máy tổng 125cc mà phải hao hơn 1 máy 125cc là vô lý, mặc dù nghe qua thấy vẫn có lý, và người ko hiểu biết tí gì về xe sẽ nghĩ đơn giãn vậy là chuyện hiển nhiên !!
Chỉ có máy bốc,vọt,...gì gì đó do khi đó xăng nó đổ xuống nhiều hơn để tăng tốc thì nghe có lý hơn !
Chứ ko tự nhiên 2 máy thì phải uống xăng nhiều hơn ...Cùng một lượng xăng gió thì có mấy máy cũng phải sinh ra 1 công suất như nhau chứ ?? Hãng thiết kế 2 máy có chăng để chạy đều hơn hay những lý do khác chứ để hao xăng hơn thì...thà nâng cc máy sẽ tiết kiệm hơn nhiều thứ mà vẫn đạt yêu cầu bốc hơn !
Chỉ có chuyện 250cc hao hơn 125cc thì dĩ nhiên hợp lý vì hi sinh độ mạnh (bốc hơn) cho cùng một khoảng chạy, do sinh công vô ích (dư tải). Nhưng nếu chỉnh,chạy hợp lý thì cũng ko hao hơn nhiều lắm.

Và em vẫn thắc mắc chuyện 1 BXC cho 2 máy, theo em thì không có cách nào chỉnh lượng xăng hợp lý cho cả 2 máy để chạy tốt nhất và tiết kiệm xăng đúng nghĩa cả ??

Mong phản hồi của các bác !!
The Following User Says Thank You to photon For This Useful Post:
Cê đê 90 (28-11-2011)
Cũ 06-01-2012, 12:26 AM
black.white's Avatar
black.white black.white vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 5.955 Times in 902 Posts
Biến số xe: 59A3-044.04
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới black.white Gửi tin nhắn qua Skype™ tới black.white

chắc là hết nhớt lupe chứ sao, ... không biết là có bị thật hay không.

mà bạn này, muốn bán đồ cũng từ từ chứ không cần phải spam từa lưa vào topic người khác hàng loạt thế đâu
The Following User Says Thank You to black.white For This Useful Post:
simba (06-01-2012)
Cũ 11-11-2013, 05:29 PM
Thiendesign Thiendesign vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Gửi tin nhắn qua Skype™ tới Thiendesign
Mặc định rô đa lâu mới chạy được

Chào các bác HTĐ.
Em là thành viên mới của diễn dàn, e mới mua con CD125 đầu 12. Máy móc thì e không rành lắm, do thích e này lúc còn sinh viên nên mua luôn. Tình hình là xe em để tới sáng phải nổ máy để roda 2,3 phút mới đạp số chạy được. Kính mong mấy anh/chị trên forum giúp em với ạ. E hiện ở Bình Thanh, Thanh đa, chuyên ngành bên thiết kế sân khấu nên cũng không rành về xe cộ, một lần nữa rất mong nhận được sự hỗ trợ của anh chị. số điện thoại và email của e: 0975065885, thiendesign.event@gmail.com

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề