Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > "Độ" xe

Chú ý

"Độ" xe mọi chuyện độ chế trên trời dưới đất

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 02-04-2008, 02:19 AM
cuabien's Avatar
cuabien cuabien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Độ về xe zin

Thanked 5.384 Times in 939 Posts
Biến số xe: 53X4-2809
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới cuabien
Mặc định CÓ NÊN CHỌN ĐỀ TÀI ĐỘ XE LÀM ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP KO ?

Hôm nay là ngày cuabien phải đăng kí đề tài tố nghiệp 8) .cuabien học MTCN có nghĩa lả thiết kế tạo dáng sản phẩm trong đó có tạo dáng xe vậy cuabien có nên chon đề tài này không ??? tham khảo ý kiến của anh em đó !(thời gian thưc hiện đề tà là 3 tháng,trong đó duyệt phác thảo 1 tháng) :| Anh em đi trước thử phân tích giúp xem có khả thi không nha !kết thúc thảo luận đúng 12h là cuabien quyết định ! rất mong anh em cho ý kiến !
Cũ 02-04-2008, 09:12 AM
ernesto ernesto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã lên hết cốt

Biến số xe: 51-U2 2986
Mặc định Re: CÓ NÊN CHỌN ĐỀ TÀI ĐỘ XE LÀM ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP KO ?

nếu thích CD thì cứ chọn CD, làm cái gì mình yêu thích bao giờ cũng có hứng thú hơn chứ. Vấn đề là cuabien đã chọn đuợc huớng giải quyết cho đề tài của mình chưa? Làm đề tài này nếu cần tư liệu ( và nguời mẫu :lol: ) anh em có thể hỗ trợ, vậy là thuận lợi rồi ...
Cũ 02-04-2008, 10:11 AM
1stLady's Avatar
1stLady 1stLady vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Thanked 21.495 Times in 2.010 Posts

Cua ơi lưu ý cái này: khách gọi món Cua hấp mà mang lên Cua rang me là tiêu đấy nhé.
Đề tài là thiết kế mới hay là cải tạo - độ? Hay là cua muốn lấy CD ra làm mẫu (chỉ là phần máy và những thứ ko thể độ thêm...)
Vấn đề nữa là độ xe để làm tốt nghiệp với độ để đi hàng ngày khác nhau đấy vì 1 cái là concept 1 cái là reality. Nên cân nhắc kỹ khi làm xong tốt nghiệp có dám chạy xe ra đường ko - hìhì. Nếu kết hợp đc cả 2 thì quá tuyệt. Vấn đề phụ là kinh phí khá lớn đấy.
Độ xe chuyên nghiệp cũng tòan là dân tạo dáng - nếu đi sâu nghiên kíu cái này có khi hay đấy Cua à. Làm người tiên phong chuyên nghiệp đi.
Chúc thành công :lol:

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Nắng có vàng bằng răng em không
Cũ 02-04-2008, 10:13 AM
r_keetek r_keetek vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

Bạn nên xét đến tính hợp pháp của nó, nếu là design mới thì khác, còn độ xe là bất hợp pháp rồi
Cũ 02-04-2008, 10:27 AM
1stLady's Avatar
1stLady 1stLady vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Thanked 21.495 Times in 2.010 Posts

Chính vì ở VN chưa có luật pháp qui định cụ thể về độ xe nên mới cần những người học truờng lớp chính quy đi tiênphong mở đường - chứ ko phải mày mò độ theo cảm tính và kinh nghiệm như lâu nay. Hy vọng sẽ có sự thay đổi . Ở VN cái này mới --> quản lý không đc thì cấm - mình cũng chưa có đào tạo bài bảnlĩnh vực này...

@Rờ: nguyên tắc là rào cản của sáng tạo :lol:

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Nắng có vàng bằng răng em không
Cũ 02-04-2008, 11:13 AM
r_keetek r_keetek vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

ý em ở chỗ: sáng tạo thì cứ vô tư, nhưng để đem ra áp dụng thực tế liệu có ổn không, nếu cuabien không ngại gì thì lại chẳng cần phải hỏi, cứ thế mà làm, còn nếu đã lo lắng thì nên lo lắng luôn nhiều khía cạnh, thầy cô bi giờ cùi bắp lắm, điểm số cũng không quan trọng, tùy vào cuabien thôi
Cũ 02-04-2008, 11:33 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

tui cũng độ xe cải tạo dáng tè lè nè, chạy tour rầm rầm có sao đâu?????
Dẫn chứng nè:

Trước
[IMG]http://i166.photobucket.com/albums/u98/jimmynguyen2000/Bonus-01.jpg[/IMG]

Sau
[IMG]http://i166.photobucket.com/albums/u98/jimmynguyen2000/P3120070-1.jpg[/IMG]

Hí hí.......................

Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
Cũ 02-04-2008, 11:36 AM
khoaton's Avatar
khoaton khoaton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 4.021 Times in 674 Posts
Biến số xe: 52Z5-0508
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới khoaton

Rất vui vì đã có người thực hiện ước mơ bấy lâu nay của ae CD( và là ước mơ lớn nhất của tui khi đến với CD). Thật tình mà nói, mong muốn này đã có từ lâu trong mỗi ae CD. Việc độ xe hay còn gọi là tạo kiểu dáng hiện nay chỉ dừng ở mức thấy hay hay là làm theo, chưa có 1 cuộc cách mạng, 1 bản thảo, 1 kế họach hòan chỉnh cho 1 chiếc xe hòan tòan mới.

Mình nghĩ cuabien cần phải chú ý đến những vấn đề sau (tất nhiên không nói tới tính pháp lý của chiếc xe sau khi hình thành):

1. Khung sườn: với khung sườn CD hiện nay, rất khó trong việc tạo dáng, dễ mất cân đối, chiều dài cơ sở tương đối ngắn. Bạn cần phải kéo dài thêm khung sườn từ 3-5cm (theo ý của mình). Các xe chopper đều cải tạo khung sườn. Tuy nhiên, sẽ phải tính tóan chính xác an tòan kỹ thuật, liên quan đế bộ truyền động (nhông sên dĩa), trọng tâm của xe sẽ bị lệch dẫn đến việc mất thăng bằng trong điều khiển, các mối hàn không chuẩn...v..v..

2. Phụ tùng thay thế: sẽ rất khó kiếm phụ tùng thay thế, ngọai trừ việc tự tạo. Thông thường bạn có thể lùng hàng Thailand (rất phong phú về kiểu dáng và chủng lọai dành cho độ xe), tất nhiên chi phí rất cao.

3. Thợ làm đồng: bạn phải tìm được 1 thợ làm đồng "lão luyện", chịu chơi và hiểu tương đối thông số của bản vẽ kỹ thuật thì mới thực hiện được được những chi tiết chính xác. (cái này anh Jimm tư vấn tốt luôn á).

4. Thợ điện: tuy việc này không thấy quan trọng và nó nằm bên dưới khung xe. Nhưng, 1 thợ điện tốt sẽ làm cho xe bạn hòan hảo hơn, gọn gàng, tránh được những việc chạm mát thường thấy khi đi mưa, và sẽ dễ dàng trong việc sửa chữa. (Việc chạm mát dây điện sẽ ảnh hưỡng ít nhiều đến công suất họat động của xe)

Theo mình thì những vấn đề trên tương đối quan trọng, tất nhiên trong việc thực hiện sẽ phát sinh những khó khăn khác.

HY vọng sẽ được thấy bản thảo của cuabien và bản chi tiết kỹ thuật 1 chiếc CD hằng mơ ước
CỐ lên nha bạn.... ủng hộ "tứ chi" luôn áh
Khoaton.
The Following User Says Thank You to khoaton For This Useful Post:
neverlovegirl (09-06-2011)
Cũ 02-04-2008, 12:31 PM
cuabien's Avatar
cuabien cuabien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Độ về xe zin

Thanked 5.384 Times in 939 Posts
Biến số xe: 53X4-2809
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới cuabien

Rất cảm ơn nững ý kiến đóng góp của các anh.Cuabien cũng đang cân nhắc vì thời gian không có nhiều nên cũng rất sợ.Như chúng ta đã biết việc độ xe hay thiết kế mới hoàn toàn cũng chỉ gói gon trong ngành tạo dáng mà thui VD: nouvo dời đầu và đời sau cũng là chiếc xe ấy, khung sườn ấy,thông số kĩ thuật gần như nhau nhưng chỉ khác về cái bộ áo bên ngoài hoặc cải tiến một vài chi tiết nào đó ....vậy có phải là tạo dáng không hay là độ xe ????? 8O
theo cuabien thì từ "Độ" và tạo dáng xe nó chỉ khác ở chỗ hợp pháp hay không hợp pháp thui....nói cho cùng những người độ xe chuyên nghiệp có thể xem là nhà thiết kế tạo dáng không bằng cấp thui dứng không cá bác ?? 8)
Trở lại vấn đề nên hay không nên cuabien cung chua quyết định được. Dọc xong lời tâm sự này anh em cho ý kiến cụ thể nha !(chú ý dùm em vấn đề thời gian và khả năng có thể làm k? sài gòn mình có dủ cơ sở gia công những linh kiện của xe độ không?
Cũ 02-04-2008, 02:27 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Cái gì cũng có thể làm bằng tay cả! (nếu có đủ tài chánh), cái này được đánh giá cao à nha...

Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề