Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > Kinh nghiệm sửa xe Honda CD Benly

Chú ý

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 04-05-2011, 07:05 PM
Ethan nguyen Ethan nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Mặc định Bệnh CDBENLY 125

vừa rồi mình có đem xe tới số 34A Lê quang định làm xe Tiệm Quý (tên chủ tiệm là Tâm trong đội xe mô tô của Thành phố ) làm máy từ 200cc xuống lại 125cc và thay tất cả như sơmi, bạc, căm ,đóng zên,ống gió, bình xăng con zin củ của chủ tiệm ở ngoài còn mới nhưng trong thì chưa biết . sau khi thay xong chạy cũng ngọt nhưng lại bị khói ra một bô và chảy xăng ở bình xăng con chổ xăng dư và từ bình xăng lớn xuống bình xăng con . đem tới chỉnh lại thì máy lại không ngọt lên ga thì ngọt nhưng khi để số 5 từ từ thì giống như bị ngẹt xăng, tiếng bô nổ không đều 2 bên, bình xăng thì chảy hoài chủ tiệm nói là phai chạy một thời gian cho nó đóng bụi rồi cái phào xăng nở ra đều mới hết chảy kể cả bình xăng mới em nge ko thấy lọt lổ tai tí nào . đem lên chỉnh đến 5 lần mà không được chủ tiệm bó tay (hay là trình độ kém ko biết) anh em xem như vậy là nó bị cái gì. chỉ giup em với. với lại cho mình hỏi bình xăng con giờ mua mới giá khoang nhiêu. cám ơn anh em nhiều.
Cũ 05-05-2011, 08:25 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

- Xe ra khói => có lẽ bị hở bạc. Nguyên nhân: Thợ gia công đóng lòng, xoáy không tốt hoặc chất lượng bộ bạc + Piston.

- Xe bị chảy xăng dư là do bông-tu không kín hay phao xăng có vấn đề. Nếu khó khắc phục nên thay bxc mới. bxc nên thay loại bxc da bơm (dù) của CBR, Sonic, Raider v.v... BXC các loại trên mới có lẽ rất mắc trên 100 USD, cũ thì khoảng tầm gần 1T (tuỳ chất lượng)

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following 6 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
Forever (05-05-2011), cuabien (18-06-2011), cuongcamau (07-05-2011), daitran (05-05-2011), tieuphuvivu (06-05-2011), wonghong (05-05-2011)
Cũ 05-05-2011, 10:40 AM
Forever's Avatar
Forever Forever vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

Thanked 1.083 Times in 270 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi jimmy nguyen Xem Bài viết
- Xe ra khói => có lẽ bị hở bạc. Nguyên nhân: Thợ gia công đóng lòng, xoáy không tốt hoặc chất lượng bộ bạc + Piston.

- Xe bị chảy xăng dư là do bông-tu không kín hay phao xăng có vấn đề. Nếu khó khắc phục nên thay bxc mới. bxc nên thay loại bxc da bơm (dù) của CBR, Sonic, Raider v.v... BXC các loại trên mới có lẽ rất mắc trên 100 USD, cũ thì khoảng tầm gần 1T (tuỳ chất lượng)
Thêm chút thông tin cho Ethan: mình mới thay BXC Sonic chổ Thịnh chiều hôm qua, tổng thiệt hại 1.2M (ko bao gồm co xăng)! Bình khá ngon, thay vô xe đi ngọt, ga đều, cảm giác khác hẳn.
cuabien (18-06-2011)
Cũ 05-05-2011, 11:37 AM
Ethan nguyen Ethan nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

trước tiên cám ơn anh jimmy và anh forever đã chỉ ra nguyên nhân. cho em hỏi khi thay BXC cua sonic như vậy thì hao xăng hơn bình xăng zin của CD125 ko? hay phụ thuộc vào một số nguyên do khác nữa mới hao xăng. xe chạy không ngọt là do BXC đúng không ah.
Cũ 05-05-2011, 11:57 AM
jimmy nguyen's Avatar
Senior Member
Rao bán xe

Trích:
Nguyên văn bởi Ethan nguyen Xem Bài viết
trước tiên cám ơn anh jimmy và anh forever đã chỉ ra nguyên nhân. cho em hỏi khi thay BXC cua sonic như vậy thì hao xăng hơn bình xăng zin của CD125 ko? hay phụ thuộc vào một số nguyên do khác nữa mới hao xăng. xe chạy không ngọt là do BXC đúng không ah.
Khi thay BXC da bơm vào có thể hao hơn 1 chút nhưng không đáng kể, miễn là phải căn chỉnh cho đúng với lực của máy.

Xe chạy không ngọt có thể do bxc nhưng cũng có thể do nhiều nguyên nhân khác. Trên diễn đàn khó có thể nói cho đúng với bịnh của xe vì không được thấy xe, nghe máy xe và chạy thử

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
The Following 5 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
Forever (05-05-2011), cuabien (18-06-2011), neverlovegirl (05-06-2011), tieuphuvivu (06-05-2011), wonghong (20-06-2011)
Cũ 26-05-2011, 02:06 PM
pandavnn's Avatar
pandavnn pandavnn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Kiếm tiền độ xe

Hix, tiệm này địa chỉ hình như là 340 Lê Quang Định. Có lần em cũng có đem vợ em đến nhờ chỉnh lại cam, cò, dĩa và nhờ kiểm tra giúp em cái bệnh đang chạy mà lâu lâu cứ bị chết máy(xe đang chay đi làm bình thường, chỉ cam cò hơi kêu). Em cũng chủ quan, cứ để xe đó cho thợ chỉnh rồi đi công chuyện. 3 tiếng sau lấy xe, chạy được khoảng 500m thì đổ bệnh: xe liên tục bị tuột sên, xe có cảm giác như thiếu hơi, chạy không nổi. Em cứ vào số 1 thì xe đi được 1 chút, còn mấy số còn lại thì xe chạy không nổi luôn.Em phải ráng lết về tới nhà. Sau đó em đem xe qua nhờ ông cậu chủ tiệm sửa xe kiểm tra giùm thì mới biết, xe em bị cong 4 cây súc-páp, rồi bị tùm lum hết trơn. Em cạch đến già chổ này luôn. Anh em có sửa xe chổ này thì nên cẩn thận nhé. Người đồng cảnh ngộ với bác Ethan Nguyen.
Cũ 17-06-2011, 08:18 AM
Bạch Nhật Bạch Nhật vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Mặc định phao xăng bị rỉ xăng,pác nào giúp em với...

good morning cả nhà...
Pác nào biết cách cách chữa rỉ phao xăng giúp em với.Phao xăng con CD Benly90 của em tự nhiên không nổ được máy,đạp mãi ko nổ ... Em kiểm tra xăng thấy xăng màu như nước nhân trần đấy ! Em đi xúc lại bình xăng,kiểm tra chế thấy ko có giọt xăng nào trong chế,em kiểm tra lại kim 3 cạnh thì lúc đó xăng mới xuống được,thay xăng mới nhưng ko nổ,phao xăng bị rò xăng... Pác nào kinh nghiệm chỉ em cách sử với... Có phải thay phao xăng ko ? giá của phao xăng bao nhiêu ? em mới đi con xe này lên em ko biết giá ?
Giúp em với các Pác ...
Cũ 17-06-2011, 09:48 AM
jimmy nguyen's Avatar
Senior Member
Rao bán xe

Trích:
Nguyên văn bởi Bạch Nhật Xem Bài viết
good morning cả nhà...
Pác nào biết cách cách chữa rỉ phao xăng giúp em với.Phao xăng con CD Benly90 của em tự nhiên không nổ được máy,đạp mãi ko nổ ... Em kiểm tra xăng thấy xăng màu như nước nhân trần đấy ! Em đi xúc lại bình xăng,kiểm tra chế thấy ko có giọt xăng nào trong chế,em kiểm tra lại kim 3 cạnh thì lúc đó xăng mới xuống được,thay xăng mới nhưng ko nổ,phao xăng bị rò xăng... Pác nào kinh nghiệm chỉ em cách sử với... Có phải thay phao xăng ko ? giá của phao xăng bao nhiêu ? em mới đi con xe này lên em ko biết giá ?
Giúp em với các Pác ...
Nếu bạn ở Sài gòn có thể ra các tiệm chuyên làm BXC để xử lý vấn đề này (ví dụ: tiệm Quân Hữu Phước góc Sư Vạn Hạnh và Lý Thái Tổ Q10), giá cả thì tuỳ theo mức độ nặng nhẹ nhưng nói chung là không quá cao đâu.

The Following 2 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
cuabien (18-06-2011), wonghong (20-06-2011)
Cũ 18-06-2011, 11:22 AM
Bạch Nhật Bạch Nhật vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Chào anh Jimmy ...
Anh jimmy này ,có khi nào đợt trước xăng con xe em bị dính ( không biết nước hay xăng nữa... màu như màu nước trà lipton vậy lắng ở dưới chai xăng hôm rồi em tháo ra kiểm tra đó ) nó đã vào trong động cơ rồi không ? em có phải thay dầu nữa không? (tại em xục bình xăng thay xăng mới vào rồi đạp ko nổ ) ...
em người ngoài Bắc không phải người trong đó... Pác kinh nghiệm bắt bệnh con xe em cái... (ắc quy mới điện khỏe,pu j vừa thay điện đóm ngon lành )
Cũ 18-06-2011, 12:02 PM
jimmy nguyen's Avatar
Senior Member
Rao bán xe

Bắt bệnh qua diễn đàn thì rất khó chính xác. Ngoài vấn đề xăng còn vấn đề lửa cũng quyết định rất nhiều. Tốt nhất bạn nên kiếm 1 tiệm nào uy tín để kiểm tra cả xăng và lửa...

The Following 2 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
cuabien (18-06-2011), wonghong (20-06-2011)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề