Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe

Chú ý

Tiệm sửa xe Sửa xe, độ xe, phục chế xe ....

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 08-01-2013, 11:00 AM
ECH CONG NGHIEP's Avatar
ECH CONG NGHIEP ECH CONG NGHIEP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Smile MEM MỚI XIN CHỈ GIÁO Ạ!

Em là thành viên mới, xin phép được các bậc tiền bối về xe CD125 chỉ giáo cho em một số vấn đề liên quan tới xe với ạ.

Em mới được sở hữu một em CD125, nói chung khá cứng, máy móc còn zin, ngoài cái yên sau, cái thùng chở hàng ra, còn lại chưa độ chế thay đổi gì hết ạ.

Em thấy xe zin máy ngọt ngào, êm ái, chạy rất đầm, và rất nhiều điều hài lòng khác nữa, em xin phép không dài dòng ở đây.

Tuy nhiên, em muốn cải thiện một chút về gia tốc của xe, và làm cho nó chạy nhẹ nhàng hơn chút. Em thuộc mẫu người nhát tốc độ, nên không cần cải thiện max speed, chỉ cần làm cho xe chạy nhẹ nhàng, bốc hơn chút. Em đã tham khảo, thấy các anh đi trước chỉ cho phương án thông dụng nhất là cất kho 2 bô zin, thay 2 cái bô khác, xài BXC sonic hoặc CBR150, thay lá bố nồi nighthawk, lên 2 trái Angel. Em thấy phương án này cũng ổn, vì không phải chẻ máy hay làm gì quá phức tap.

Tuy nhiên, theo lời một bác chuyên sửa mô tô lâu năm, khá uy tín, lại nói với em rằng, lên trái cho CD125 cũng chẳng giải quyết được gì nhiều, và xe xuống máy nhanh lắm, cái tay dên sẽ không chịu nổi, chắc chắn sẽ ân hận, nhất là sau 1 chuyến đi đường xa sẽ thấy rõ ngay, chơi kiểu đó chỉ là nhất thời, lâu dài không bền. Em không rõ vấn đề này như thế nào, bác nào có kinh nghiệm thực tế về việc này chỉ bảo em với. Mà em thì muốn chiếc CD này chung sống lâu dài với em, giống như em cub 81 nồi đồng cối đá mà ông già em vẫn đang chạy từ hồi đó tới giờ, không xi nhê gì cả.

Ngoài Thịnh Thanh Đa ra, có chỗ nào ở Sài gòn làm CD uy tín, các bác chỉ giúp em với ạ.

Mong sớm nhận được hồi âm của các tiền bối ạ.
Cũ 08-01-2013, 11:37 AM
ECH CONG NGHIEP's Avatar
Junior Member
Đang tìm xe

dạ, đa tạ bác có lời chỉ bảo nhé.

Mong thêm các ý kiến khác nữa ạ
Cũ 08-01-2013, 02:54 PM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi ECH CONG NGHIEP Xem Bài viết
Em là thành viên mới, xin phép được các bậc tiền bối về xe CD125 chỉ giáo cho em một số vấn đề liên quan tới xe với ạ.

Em mới được sở hữu một em CD125, nói chung khá cứng, máy móc còn zin, ngoài cái yên sau, cái thùng chở hàng ra, còn lại chưa độ chế thay đổi gì hết ạ.

Em thấy xe zin máy ngọt ngào, êm ái, chạy rất đầm, và rất nhiều điều hài lòng khác nữa, em xin phép không dài dòng ở đây.

Tuy nhiên, em muốn cải thiện một chút về gia tốc của xe, và làm cho nó chạy nhẹ nhàng hơn chút. Em thuộc mẫu người nhát tốc độ, nên không cần cải thiện max speed, chỉ cần làm cho xe chạy nhẹ nhàng, bốc hơn chút. Em đã tham khảo, thấy các anh đi trước chỉ cho phương án thông dụng nhất là cất kho 2 bô zin, thay 2 cái bô khác, xài BXC sonic hoặc CBR150, thay lá bố nồi nighthawk, lên 2 trái Angel. Em thấy phương án này cũng ổn, vì không phải chẻ máy hay làm gì quá phức tap.

Tuy nhiên, theo lời một bác chuyên sửa mô tô lâu năm, khá uy tín, lại nói với em rằng, lên trái cho CD125 cũng chẳng giải quyết được gì nhiều, và xe xuống máy nhanh lắm, cái tay dên sẽ không chịu nổi, chắc chắn sẽ ân hận, nhất là sau 1 chuyến đi đường xa sẽ thấy rõ ngay, chơi kiểu đó chỉ là nhất thời, lâu dài không bền. Em không rõ vấn đề này như thế nào, bác nào có kinh nghiệm thực tế về việc này chỉ bảo em với. Mà em thì muốn chiếc CD này chung sống lâu dài với em, giống như em cub 81 nồi đồng cối đá mà ông già em vẫn đang chạy từ hồi đó tới giờ, không xi nhê gì cả.

Ngoài Thịnh Thanh Đa ra, có chỗ nào ở Sài gòn làm CD uy tín, các bác chỉ giúp em với ạ.

Mong sớm nhận được hồi âm của các tiền bối ạ.
Bạn nên dành thời gian ra off cà phê với AE sáng chủ nhật hằng tuần từ 9h30 - 12h00 tại cafe Hoa viên hẻm 285 CMT8 Q10 để mọi người tư vấn thêm nhé!

Ngoài ra thì mình nghĩ chắc ông thợ lâu năm mà bạn nói chẳng bao giờ sở hữu 1 em CD125 và chạy đường dài bao giờ mới phát biểu như thế. Bằng chứng là bạn xem các AE chạy quãng đường trên 1000 km ầm ầm có gì là phá xe đâu mà bảo không lâu dài? Hay quãng đường 1000 km là quá ít nhỉ?

Ở khu vực Bình thạnh có khá nhiều thợ sửa CD uy tín như: Thịnh, Tư, Thanh v.v...

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
ECH CONG NGHIEP (08-01-2013)
Cũ 08-01-2013, 09:25 PM
ECH CONG NGHIEP's Avatar
Junior Member
Đang tìm xe

Mừng quá!!!

Thực sự là em mong bác jimmy nguyen sớm hồi âm, không ngờ bác hồi âm sớm hơn sự mong đợi, quả thực cảm ơn bác lắm lắm. Từ lâu em đã ngưỡng mộ kiến thức xe cộ của bác.

Em sẽ ghé Hoa Viên cà phê và nhờ bác jimmy nguyen cùng các bác chỉ giáo, mở mắt cho thêm nhiều điều trăn trở mà không biết hỏi ai.

À, bác Jimmy ơi, cái tay ga của xe em, khi đi đường đông, tốc độ chậm, đi số 2 hoặc 3, nếu bóp tay côn, trả ga về hết, khi kéo lên lại thì rất nặng, còn nếu cứ bóp mà vê ga (nẹt pô) thì khi muốn kéo lên thì thấy nhẹ hơn, còn khi đi đường rộng, có trớn ga rồi thì không vấn đề gì, (không phải do nhông đĩa đâu ạ). Có cách nào khắc phục không bác? Chứ đi trong phố thì kéo ga nặng tay, ra những đường như đường Nguyễn Văn Linh thì mới chạy khoẻ tay được. Em đang xài BXC zin.

Còn nhiều điều nữa, chắc phải gặp bác ở Hoa Viên để trực tiếp trao đổi thêm. Mà em biết bác rồi ạ, bác cũng đã biết em rồi, gặp là bác nhìn ra em ngay. Em vẫn GÀ như xưa ạ.
Cũ 09-01-2013, 08:43 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi ECH CONG NGHIEP Xem Bài viết
Mừng quá!!!

Thực sự là em mong bác jimmy nguyen sớm hồi âm, không ngờ bác hồi âm sớm hơn sự mong đợi, quả thực cảm ơn bác lắm lắm. Từ lâu em đã ngưỡng mộ kiến thức xe cộ của bác.

Em sẽ ghé Hoa Viên cà phê và nhờ bác jimmy nguyen cùng các bác chỉ giáo, mở mắt cho thêm nhiều điều trăn trở mà không biết hỏi ai.

À, bác Jimmy ơi, cái tay ga của xe em, khi đi đường đông, tốc độ chậm, đi số 2 hoặc 3, nếu bóp tay côn, trả ga về hết, khi kéo lên lại thì rất nặng, còn nếu cứ bóp mà vê ga (nẹt pô) thì khi muốn kéo lên thì thấy nhẹ hơn, còn khi đi đường rộng, có trớn ga rồi thì không vấn đề gì, (không phải do nhông đĩa đâu ạ). Có cách nào khắc phục không bác? Chứ đi trong phố thì kéo ga nặng tay, ra những đường như đường Nguyễn Văn Linh thì mới chạy khoẻ tay được. Em đang xài BXC zin.

Còn nhiều điều nữa, chắc phải gặp bác ở Hoa Viên để trực tiếp trao đổi thêm. Mà em biết bác rồi ạ, bác cũng đã biết em rồi, gặp là bác nhìn ra em ngay. Em vẫn GÀ như xưa ạ.
Ngại quá
Vậy thì chủ nhật sau gặp em ở cafe HV nhé, anh sẽ chạy thử xe và tư vấn cụ thể sau vậy

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
Cũ 09-01-2013, 09:59 AM
ECH CONG NGHIEP's Avatar
Junior Member
Đang tìm xe

Em cảm ơn bác Jimmy ạ.

Em cũng đang chạy một bé WOLF125 SYM, nguyên bản, chỉ bỏ cặp đũa nhôm thay bằng cặp đũa sắt (chống gãy), xài nhông đĩa của Su GN125, thay bugi NGK, bô BMW, thay mấy lá nồi Super Dream, thay gáo đèn (gáo đèn zin mới 1 năm đã han gỉ hết), làm đồng cái đế yên (đế yên zin cũng đã mục nát sau 1 mùa mưa), bọc lại yên ở Thiên Thanh, xe chạy cũng nhẹ nhàng lắm, gia tốc tốt, ít hao xăng không ngờ luôn, khoảng 45- 48km/lít, xe này em để đi cày cuốc ở công trường, hơn 2 năm rồi mà nó chưa hư hỏng gì cả, phải công nhận đầu tư có khoảng 17 chai mà chạy đã thiệt, quá hài lòng so với số tiền bỏ ra rước em nó về dinh. Nhiều lúc dừng đèn đỏ, về số 1, bóp tay côn, vê ga lớn rồi buông, nó bốc đầu thấy sợ, bà con tưởng em đú, biểu diễn. Ngại ghê, mình cũng già rồi chứ trẻ trung gì.

Có phải cùng dung tích động cơ 125cm3 thì em WOLF125 bốc hơn em CD125 2 máy không ạ? em thấy thực tế như vậy, vả lại, xác thằng WOLF125 nhẹ nhàng, em nhấc, kéo ngon lành, chứ xác CD125 công nhận nằng thiệt, nhằm vào hôm xỉn hoặc yếu chắc nhấc đuôi nó không nổi.

Tuy nhiên, thằng WOLF125 thì chạy lên 60km/h thì em thấy bắt đầu không ổn định rồi, em vốn nhát, nên chạy cũng chậm. Còn CD125 em chạy lên 60km/h thấy không vấn đề gì, ổn định vô cùng. Máy WOLF thì kêu, còn máy CD thì êm ái.

Đấy là em mạo muội, tạm so sánh 2 con ngựa thân yêu của em vậy, chứ mỗi nài cảm nhận mỗi khác, và xe vào tay mỗi nài khác nhau, chế độ chăm sóc khác nhau thì cũng sẽ khác nhau nhiều nữa.

Nhưng nói gì thì nói, em vẫn thích chạy CD125 hơn, khó nói hết vì sao lắm ạ.
Cũ 11-01-2013, 06:12 PM
jojo85's Avatar
jojo85 jojo85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 3

Thanked 1.654 Times in 256 Posts

Anh jim nở mủi nhé!!
Nói gì thì nói bác chủ nên ra Hoa Viên gặp ae giao lưu thì sẽ nói được nhiều hơn trên này. Chúc bác vui.

Cũ 11-01-2013, 10:16 PM
tuan nguyen's Avatar
tuan nguyen tuan nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Biến số xe: xe cd 125 đầu 15 68s1 28042
Mặc định hoi ve cd

anh Jim nói vậy là đúng rồi đó, nếu bạn có ý định đổi cặp po thì nhường lại po zin cho mình đi, mình đi làm thường xuyên nên ko thể để po khác được, hìi
Cũ 12-01-2013, 10:28 AM
ECH CONG NGHIEP's Avatar
Junior Member
Đang tìm xe

Dạ. Em sẽ ra HV giao lưu học hỏi thêm ạ.

Dự kiến em sẽ dư ra một số món zin như sau: Chế hòa khí (BXC) zin, ngon (của xe đầu 15 hình như đời 99 thì phải), 2 pô zin (mới), ghi đông zin, một bộ bửng (yếm) zin (zin từ đồ bass inox đến đồ nhựa). cái bửng thì em có kế hoạch lắp vào xài cho mùa mưa, còn mấy thứ trên, cất kho thì ko biết đến bao giờ mới đụng tới xài lại, còn chuyển nhượng đi thì cũng hơi tiêng tiếc ...

Chúc các bác khỏe, luôn lái xe an toàn. Nhớ đội nón bảo hiểm khi chạy xe, ko lái xe sau khi sử dụng bia rươu, các chất kích thích, vì phía trước tay lái là hơn 1 mạng sống ạ.
The Following User Says Thank You to ECH CONG NGHIEP For This Useful Post:
tieuphuvivu (14-01-2013)
Cũ 29-10-2014, 11:48 AM
AquariusIV AquariusIV vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Biến số xe: 52-T1-4695

CHào mọi người,
Mình cũng là thành viên mới, cũng vừa được bàn giao một em cd 125t nhưng hầu như mù tịt về nó, mình kết em này ở kiểu dáng cổ và tiếng pô xe và .... Rất mong giao lưu với mọi người.
Thấy ace bàn bạc về xe mình cũng thích thú, nhưng còn ngại nhiều điều về trình hiểu biết nên không dám xách xe ra off cùng mọi người. ~^_^~
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề