Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > Bảo dưỡng, kỹ thuật và các vấn đề khác

Chú ý

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 23-10-2014, 12:59 PM
AquariusIV AquariusIV vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Biến số xe: 52-T1-4695
Mặc định Mình cần giúp về BXC cua cd 125T

Chào mọi người, trước khi đặt câu hỏi này mình cũng có tham khảo qua các bài viết của các đàn anh đi trước về các bệnh thường gặp cua cd 125t.
Vấn đề của mình là chảy xăng ở bxc, xe này do ông anh chuyển nhượng lại cho mình cho nên kinh nghiệm xem như là chưa biết gì hết. Mặc dù có tham khảo nhiều như đa số ý kiến đều phải thay bxc mới, chỉnh xăng hầu như không có tác dụng. Mong mọi người chỉ giáo giúp đỡ về loại bxc thích hợp, hiện tại xe mình đang nằm chết dí trong nhà xe của chung cư, ông anh để lâu quá xẹp lốp luôn, cuối tháng này mình định qua rước nó về.
Bác nào rành về bệnh này có thể cho mình số fone để giao lưu cafe nhờ chỉ giáo được không ah.

Cũ 24-10-2014, 08:46 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Chào bạn,
Như bạn đã viết là đã tham khảo nhiều người và "...đa số ý kiến đều phải thay bxc mới, chỉnh xăng hầu như không có tác dụng..." Vậy cho hỏi là bạn đã từng đem xe đi làm BXC chưa? Làm ở đâu? và thợ làm đã nói như thế nào?

Theo ý kiến mình thì xe bạn chỉ bị chảy xăng dư do 2 nguyên nhân chính sau: Bình xăng lớn bị cặn bẩn làm cho bông tu không đóng kín hoặc bông tu đã bị mòn, mình đã viết tại đây: http://hoangtuden.com/showthread.php?t=5105

không biết bạn đã đọc chưa?

Chúc bạn thành công.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following 3 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
AquariusIV (29-10-2014), DanhCB (25-10-2014), wonghong (24-10-2014)
Cũ 26-10-2014, 05:51 AM
jomoibiet jomoibiet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã lên hết cốt

Chào bạn. Chỉnh các bịnh khác của bxc mới khó, riêng việc chảy xăng này thì không khó đâu, chịu khó mang ra tiệm nhé. nếu chỉ bị chảy xăng mà phải thay bxc là tầm bậy.

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
TÔI RẤT NGHIÊM KHẮC VỚI BẢN THÂN, TRỪ KHI BỊ CÁM DỖ!
The Following User Says Thank You to jomoibiet For This Useful Post:
AquariusIV (29-10-2014)
Cũ 29-10-2014, 12:13 PM
Member
Mới có xe

Sorry mọi người, mình cũng mới biết về xe nên hay phán linh tinh.
Cũ 29-10-2014, 12:17 PM
Member
Mới có xe

Mình đã đi thay sợi dây nối từ bxc đến khóa xăng thì không bị chảy xăng mỗi khi gạt sang ON nữa. Nguyên nhân có lẽ do sợi dây cũ bị cái ốp bên hông xe chèn lâu ngày nên nó nứt và gãy.
Cám ơn anh jimmy và jomoibiet đã hướng dẫn.
Cũ 05-11-2014, 01:22 PM
Member
Mới có xe

Mọi người cho em hỏi, hiện tượng của em là khi đang chạy thỉnh thoảng bị chảy xăng ở bxc (chảy nhiều, tốc độ nhanh chứ ko phải nhỏ giọt) có phải nằm trong trường hợp này không?
Trích:
Xe bị chảy xăng dư
Hiện tượng: Xe bị chảy xăng từ ống xăng dư, có thể dẫn tới khó nổ máy
Nguyên nhân: Do cặn bẩn dính vào bông-tu làm cho bông-tu không đậy kín được đường xăng xuống. Nặng hơn là do bông-tu sử dụng lâu ngày bị mòn đây không kín.
Cách khắc phục: Đơn giản nhất là dựng chân chống đứng, khóa xăng lại sau đó tiến hành khởi động máy. Đợi 1 lúc cho đến khi xe hết xăng tự chết máy, rút ống xăng từ khóa xăng ra, dung miệng thổi 1 hay 2 hơi thật mạnh vào, gắn ống xăng trở lại, mở khóa xăng ra. Đợi khoảng 15 giây, quan sát nếu thấy xăng hết chảy thì OK, nếu vẫn còn chảy thì chứng tỏ bông-tu đã mòn, cần ra tiệm chuyên làm bình xăng con (chế hòa khí) để thay bông-tu mới.
Nên gắn lọc xăng. Nếu là lọc giấy thì nên thay định kỳ. Khóa xăng cần có ống xăng RES
Nếu đúng trường hợp này mà bông-tu đã mòn thì giá cả khi thay là bao nhiêu.
Nhân tiện đây cho em hỏi luôn là khi chạy thì mình nên gạt khóa xăng sang ON hay RES vậy, vì nếu em gạt qua RES thì ít bị chảy xăng hơn.
Em ở Tân Bình, mọi người tư vấn cho em chỗ để sửa giúp với ạ, em có nghe mấy anh nói thợ chủ yếu dưới Thanh Đa, xa quá em không tự tin (vì em cũng mới chạy cd được 2 tuần nên chưa vững) chạy xuống đó a. Nhiều khi đi cứ sợ chảy xăng giữa đường và đường đông hay dừng xe là em cứ căng thẳng hay tắt máy..

thay đổi nội dung bởi: AquariusIV, 05-11-2014 lúc 01:32 PM
Cũ 06-11-2014, 09:01 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Em phải nói rõ là chảy xăng BXC là "chính xác chảy ở chỗ nào?" mọi người mới giúp được.
Tiệm chuyên sửa BXC Q10 có 1 tiệm nằm ở Lý Thái Tổ, gần ngã tư LTT-Sư Vạn Hạnh, tiệm Quân Hữu Phước, từ TB chạy lên cũng không xa. Làm khá tốt
Thay hay xoáy lại bông-tu không mắc, nếu xúc rửa và cân chỉnh luôn khoảng 300K (Với CD125, LA, CB, Rebel...)
Khi chạy phải để ON, lúc hết xăng mới bật qua RES. ==> Qua mô tả có lẽ xe em bình xăng lớn cũng rất dơ (bẩn) cần xúc rửa luôn bình xăng lớn và kiểm tra khóa xăng xem có bộ lọc không.

Lưu ý: Khi xăng từ bình xăng lớn xuống BXC cần phải có lọc xăng

Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
AquariusIV (06-11-2014)
Cũ 06-11-2014, 09:31 AM
Member
Mới có xe

Trích:
Em phải nói rõ là chảy xăng BXC là "chính xác chảy ở chỗ nào?" mọi người mới giúp được.
Tiệm chuyên sửa BXC Q10 có 1 tiệm nằm ở Lý Thái Tổ, gần ngã tư LTT-Sư Vạn Hạnh, tiệm Quân Hữu Phước, từ TB chạy lên cũng không xa. Làm khá tốt
Thay hay xoáy lại bông-tu không mắc, nếu xúc rửa và cân chỉnh luôn khoảng 300K (Với CD125, LA, CB, Rebel...)
Khi chạy phải để ON, lúc hết xăng mới bật qua RES. ==> Qua mô tả có lẽ xe em bình xăng lớn cũng rất dơ (bẩn) cần xúc rửa luôn bình xăng lớn và kiểm tra khóa xăng xem có bộ lọc không.

Lưu ý: Khi xăng từ bình xăng lớn xuống BXC cần phải có lọc xăng
Cũ 16-11-2014, 01:51 AM
let-it-be's Avatar
let-it-be let-it-be vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Moderator
Độ về xe zin

Thanked 3.427 Times in 920 Posts
Biến số xe: 29f4-7929
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới let-it-be

Qua Quân Hữu Phước thì hên xui. Thường là xui vì ít khi họ chịu chỉnh bình xăng con của xe cũ như kiểu mình. Em đã từng đem tới 2 lần thì 1 lần hên, 1 xui :-). Nhưng 1 lần hên thì là chịu chỉnh chạy rất đã, nhưng vẫn bị chảy xăng, hehe...
Nhìn chung vẫn phải nên đem tới các tiệm chuyên CD, ở đó họ đã làm hàng trăm chiếc xe kiểu vậy, bệnh sẽ dễ chữa hơn.
Cũ 16-11-2014, 08:14 AM
Member
Mới có xe

Sau khi súc rửa sạch sẽ bình xăng lớn thì đã hết chảy xăng ở BXC. Em sẽ tiếp tục kiểm tra hết toàn bộ bệnh của em nó
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề