Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > HỘI QUÁN TAO ĐÀN > Nhiếp ảnh đường xa

Chú ý

Nhiếp ảnh đường xa nơi thể hiện niềm đam mê nhiếp ảnh...

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 28-01-2008, 12:19 PM
rongdenxd's Avatar
rongdenxd rongdenxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe mất zin hoàn toàn

Thanked 3.230 Times in 469 Posts
Mặc định Chụp ảnh pháo hoa

Hehehe, năm nào thành phố cũng bắn pháo hoa nên mình mở toppic này để anh em có chung sở thích chụp pháo hoa hay anh em nào có kinh nghiệm chụp pháo hoa thì cùng chia sẻ vào đây nhé. Đây sẽ là nơi triển lãm những bức ảnh đẹp về pháo hoa của các bác, chúc các bác có những bức ảnh để đời :lol: ( chú ý: chỉ pots những bức ảnh của chính các bác chụp và chủ đề là pháo hoa các bác nhé. Thân.
chở che con qua chớp bể mưa nguồn...
Cũ 28-01-2008, 12:38 PM
rongdenxd's Avatar
rongdenxd rongdenxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe mất zin hoàn toàn

Thanked 3.230 Times in 469 Posts
Mặc định Re: Chụp ảnh pháo hoa

Mở đầu cái nào:

Bài hướng dẫn sau đây nó sẽ có ích cho những người mới cầm máy. Trong mọi trường hợp, công thức chỉ mang tính tham khảo. Để có bức hình đẹp nó đòi hỏi sự sáng tạo và may mắn của người cầm máy.

1. Vị trí chụp.
- Không nên đứng quá gần nơi bắn pháo hoa để chụp bởi nó sẽ khó chụp với bố cục đẹp, khó có tiền cảnh và hậu cảnh.
Việc chọn chỗ chụp hợp lý cần có sự quan sát và thông tin về địa điểm chụp để lựa chọn đúng. Không phải nơi tất cả mọi người đến là nơi có thể chụp được pháo hoa đẹp.

-Ở Sài gòn thì có một địa điểm hợp lý là bên kia phà Thủ Thiêm, dễ chụp vì có thể quan sát thấy toàn bộ khu vực bắn pháo hoa, phía dưới là mặt sông thoáng nên có thể lấy được cả bóng phản chiếu, đồng thời cũng có nền tốt là bầu trời và một phần của thành phố rực đèn.
-Thêm 1 vị trí tốt nữa là cầu Thủ Thiên mới làm xong, nhưng chác các bác phải đi sớm mới có chỗ

2. Chân máy.
Nhất thiết phải có chân máy. Vì là chụp pháo hoa ở chế độ chậm nên cần chân máy để chống rung. Nếu bạn không có chân máy, hãy tìm một điểm tì vững chắc để gá máy vào.

Để chống rung, cũng nên có thêm các thiết bị phụ trợ như dây bấm mềm hoặc điều khỉên từ xa.

3. Thông số.
Để chụp pháo hoa, bạn nên đặt như sau:
- Manual focus: 10m - vô cùng
- Aperture - Độ mở ống kính: nên đặt từ f/8 tới f/16
- ISO: nên đặt thấp nhất có thể.
- Thời gian: 4s - 20s
- Flash: turn off

Bạn nên chọn Mode M để dễ dàng điều chỉnh và sắp đặt các thông số.

Thời gian - Độ mở - ISO cần thiết lập sao cho nền trời luôn có màu đen xẫm hoặc xanh thẫm, không quá sáng

4. Chú ý khác:
Khi chụp pháo hoa, để ý là không cho các nguồn sáng khác ăn vào máy. Lựa chọn góc chụp hợp lý để không có các nguồn sáng không mong muốn như đèn cao áp, đèn xe, đèn flash...
Vì thời gian bấm máy lâu và luôn phải dõi theo pháo, bạn nên cất đồ cẩn thật, tốt hơn là mang theo áo chuyên dụng có nhiều túi, để hết các đồ quan trọng vào túi trước bên trong.

Tuy nhiên, thông thường thì người ta hay chen vào cùng với đám đông để xem pháo hoa ngay nơi pháo được bắn lên nên hay có xu hướng dùng ống kính góc rộng.
Tuy nhiên, nếu chụp pháo hoa từ xa thì việc sử dụng ống kính normal hoặc tele là cần thiết.

Một điều cần chú ý về góc chụp nữa là khói pháo hoa. Nếu tiết trời gió nhẹ hoặc không có gió, khói pháo sẽ đặc quánh trên bầu trời và chỉ vài phút là không còn nhìn thấy rõ pháo nữa.

5. Sáng tạo
- Nếu bạn bấm máy từ khi pháo bắn lên từ dưới đất đến khi tàn pháo, bạn sẽ thu được một hình cây dừa đẹp.
- Bạn cũng có thể chụp nhiều bông pháo một lúc trên một khuôn hình bằng cách chuyển máy sang chế độ Bulk (Đặt máy về chế độ M, chỉnh thời gian lên hết cỡ, vượt qua 30s là đến B). Sau đó dùng miếng giấy đen, lencap.. để che ống kính lại, mỗi khi có pháo nổ lại mở ra. Có thể áp dụng từ 3-5 lượt.

6. Giải thích:
- Khi chụp pháo hoa, độ sáng của nó không phụ thuộc vào thời gian đóng mở máy (thời gian chụp) mà nó phụ thuộc vào độ mở ống kính (Aperture)

Xin nhắc lại là trên đây chỉ là những nguyên tắc cơ bản để chụp pháo hoa. Để có thể có tác phẩm đẹp, nó đòi hỏi sự sáng tạo của tác giả.

Nếu bạn có những kinh nghiệm khác, xin cùng chia sẻ ở đây. Nếu bạn chưa nắm rõ điều gì ở đây, xin cứ mạnh dạn trao đổi lại.

Chúc bạn có được nhiều bức hình pháo hoa thành công.
sưu tầm
chở che con qua chớp bể mưa nguồn...
Cũ 28-01-2008, 03:48 PM
soho155's Avatar
soho155 soho155 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 2

Biến số xe: 4334

Nếu mấy bác đi chụp ảnh bắn pháo hoa thì em ủng hộ và em cũng cung cấp thêm 1 chỗ chụp hết sức đẹp và lí tưởng,nhìn rất rõ bằng mắt thường ,heheheheheheh. Cái chung cư kế bên Vietcombank và đối diện bến nhà Rồng (theo đường "chim" bay thì khoảng 100m),vì năm trứơc em được thằng bạn nó dẫn lên coi,nhưng phải đi bộ lên tận lầu 10 vì giờ đó thang máy off rùi.Nếu các bác muốn đi thì em sẽ liên lạc với thằng bạn để nó dẫn lên. Thân
Cũ 28-01-2008, 09:09 PM
haimap198's Avatar
haimap198 haimap198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 1.545 Times in 266 Posts

Cảm ơn bạn Rồng đen nhé bài viết công phu và bổ ích cho tay amater này đọc thấy cũng hay, đang tập chụp hình bi giờ thì cũng tạm biết tí. Soho nói đúng đó, lên lầu 10 bên chung cư là ok, ở trên đó nhìn bao quát xung quanh sông Sài Gòn độc còn hơn thịt vịt nữa, hôm trước có lên chổ này rất đẹp không cần phải bạn dẫn lên đâu, cứ gởi xe dưới chung cư thoải mái lên trên nhưng trước khi đi nhớ đem vài chai nữa là lý tưởng, vừa chụp vừa nhâm nhi thì đã phải biết.

có 1 kỷ niệm ở chung cư này, hôm đó đang ở lầu 9, động đất xảy ra bị rung vài lần mà không biết chuyện gì, 1 lúc sau mới biết là động đất...hihi
Cũ 28-01-2008, 10:37 PM
Viktor's Avatar
Viktor Viktor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Trích:
Nguyên văn bởi soho155
Nếu mấy bác đi chụp ảnh bắn pháo hoa thì em ủng hộ và em cũng cung cấp thêm 1 chỗ chụp hết sức đẹp và lí tưởng,nhìn rất rõ bằng mắt thường ,heheheheheheh. Cái chung cư kế bên Vietcombank và đối diện bến nhà Rồng (theo đường "chim" bay thì khoảng 100m),vì năm trứơc em được thằng bạn nó dẫn lên coi,nhưng phải đi bộ lên tận lầu 10 vì giờ đó thang máy off rùi.Nếu các bác muốn đi thì em sẽ liên lạc với thằng bạn để nó dẫn lên. Thân
hì, ku soho cũng biết chỗ nay á! 8)
đúng là địa điểm rất good, hôm giao thừa 2006 e có đến đây (anh bạn rủ đi mới biết) lúc đó có ít người lắm (chắc vì mới nên ko nhiều người biết) sợ năm nay dân chúng kéo đến ngày càng đông (vài năm nữa chắc bảo vệ không cho lên lun)

p/s: muốn yên tâm gửi xe và vô mà ko bị ai hỏi thì vui lòng mỗi ng mua 1 chai nước của bà bán nước ngay cổng (chắc ng nhà của bảo vệ :roll: )

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề