Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > HỘI QUÁN TAO ĐÀN > Tùy bút

Chú ý

Tùy bút Những cảm xúc của mọi người về xe CD, về CLB Hoangtuden

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 25-01-2010, 10:30 PM
DanhCB DanhCB vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 4.088 Times in 731 Posts
Biến số xe: nhiều quá không nhớ hết

Ái chà có gì đâu VND, mình cũng vậy thôi, tự nhiên nhắc tới lính tráng là thấy nhớ, nhớ nhất là lúc ăn cơm với nước biển mà tụi nó kể ra toàn món ngon vật lạ hấp dẫn làm sao.
Có dịp gặp nhau nhé Bác. Có bài thơ của anh Phạm Sĩ Sáu ở F5 trước đây đọc cũng hay.

Mai mầy về thành phố dang rộng tay
Đón mầy và đón bao thằng đã làm xong nghĩa vụ
Mai mầy về bình yên trong giấc ngủ
Có nhớ bạn bè biên giới ướt sương đêm
Có nhớ tụi tao khao khát hôn lên mái tóc mềm
Của con gái một thời thương nhớ nhất
Mầy về mùa mưa, quần áo không lấm lem bùn đất
Dép sa-bô gõ trên phố chiều vàng
Quen tính hay đi mầy cỡi xe đạp lang thang
Có nhớ tụi tao cởi trần đi phục.

Hãy mở mắt ra nhìn đời trong đục
Nhìn thật bao dung và cũng thật ra người
Hãy nhớ trong gian lao tụi mình vẫn cười
Trong thiếu thốn vẫn kiên trì khắc phục
Đừng chùn chân nếu chạm vào tiêu cực
Dấu ấn chiến trường nào dễ phôi phai.

Mai mầy về với người yêu trong tay
Hãy hôn giùm tao những nụ hôn đời lính
Hãy nói giùm tao trong phút giây trầm tĩnh
Rằng: cảm ơn nàng đã yêu lính biên cương
Gặp cô gái nào mầy thấy dễ thương
Hãy chào giùm tao nụ cười mong nhớ
Mầy đã trải qua những đêm nằm trăn trở
Cái riêng trong lòng đã chia sẻ cho nhau

Vết thương nào không quằn quại cơn đau
Lại mơ thấy đôi tay mềm chăm sóc
Tụi mình con trai lúc lòng chùng, chực khóc
Đâu phải yếu mềm khi vuốt mắt bạn thân.

Mai mày về đi dưới phố cây xanh
Nếu gặp nắng đừng đưa tay che vội
Hãy nhớ tụi tao trầm mình trong nắng đội
Khát dòng sông như khát thuở thanh bình
Phố lên đèn, ánh điện sáng lung linh
Có nhớ tụi tao bên này đêm – bóng – tối
Mấy tháng ròng giọt dầu hôi không biết tới
Nên rất trẻ thơ muốn trăng sáng bốn tuần.

Mầy về ra nông trường, vào xưởng máy hay cơ quan
Hãy làm việc bằng tinh thần người lính
Cái thiếu ở chiến trường mày đâu cần làm sổ tính
Hãy làm thật nhiều sản phẩm giúp tụi tao.

Mai mầy về thành phố rợp cờ sao
Tao lại nhớ năm xưa tụi mình đi phấn khởi
Buổi tụi mình lên đường, chưa rõ bài Em vẫn đợi
Nên tay cô gái nào đứng vẫy mãi theo xe
Và thư đến với tụi mình trong rừng khộp, rừng le
Thành sức mạnh trên đau lê xuất kích
Mầy đi xi-nê có nhớ những lần bám địch
Nòng thép dài thay tay mát bàn tay
Tiễn mày về, gió lốc, bụi mù bay
Cho tóc rợp bám đầy đường ít nắng

Trung đội thiếu mầy tao càng thấy vắng
Nhưng vững tin đội ngũ vẫn có mầy
Tao chừ còn nặng nợ với cỏ cây
Nên chẳng biết nói sao cho thấy rõ.

Đất nước mình: hoà bình và súng nổ
Ở mặt trận nào cũng cần có lòng tin
Trong thời đại tụi mình đấy nước sẽ bay lên
Bằng trí tuệ và mồ hôi tuổi trẻ

“Vì nhân dân quên mình ” bài hát dậy trong lòng mới mẻ

Mai mày về tao xin gởi bài thơ.
The Following 18 Users Say Thank You to DanhCB For This Useful Post:
1stLady (25-01-2010), Chuoi luoc 7 mau (30-01-2010), MissCD (07-02-2010), Tuanrocker (30-01-2010), be_ur_hun (26-01-2010), black.white (26-01-2010), ernesto (29-01-2010), hung_cattuong (29-01-2010), jimmy nguyen (26-01-2010), let-it-be (26-01-2010), mobinam (25-01-2010), mydalat (26-01-2010), pechi (28-01-2010), rongdenxd (28-01-2010), thehuy (25-01-2010), tieuphuvivu (25-01-2010), vndrake (25-01-2010), wonghong (26-01-2010)
Cũ 28-01-2010, 04:56 PM
mobinam mobinam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 9.655 Times in 1.199 Posts
Biến số xe: 54K2-0262

Lang thanh trên mạng em thấy có quảng cáo Phở cá hồi
Địa chỉ: Vườn hương vị, khách sạn Sofitel Metrople Hà Nội, 15 Ngô Quyền, Hà Nội.
Điện thoại: 04 3826 6919
Bác Vndrake nhận xét cho anh em thèm một chút với

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Đi một ngày đàng, học một sàng khôn
The Following 2 Users Say Thank You to mobinam For This Useful Post:
1stLady (28-01-2010), vndrake (29-01-2010)
Cũ 29-01-2010, 09:35 AM
Senior Member
Độ về xe zin

MobiNam, anh biết có quán Phở trên đường Ngô Đức Kế Q.1, không biết ngon bằng Phở Hà Nội không, trưa nay hai anh em mình đi khảo sát thực tế đi.

@ Bác Vnddrake: Mình thường thấy quảng cáo Phở Hà Nội với Phở Nam Định chính gốc, vậy là sao? Phở xuất phát từ đâu và hai vị phở của hai địa phương này có khác nhau không? Bác VND có thể giải thích thêm,thank.
The Following 2 Users Say Thank You to DanhCB For This Useful Post:
tieuphuvivu (10-02-2010), vndrake (29-01-2010)
Cũ 29-01-2010, 10:02 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Em không biết nhiều nhưng chắc chắn Phở có xuất phát điểm là từ miền Bắc, còn cụ thể thì theo em là Nam định!
Còn chi tiết thì bác VNdrake trả lời ạ

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
vndrake (29-01-2010)
Cũ 29-01-2010, 11:12 AM
MyTiger's Avatar
MyTiger MyTiger vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Chào các bác!
Lâu lắm rồi em mời vào diễn đàn lại mở đúng bài có món ăn khoái khẩu nữa chứ.
Bác VND ơi bác làm em nhớ Hà nội quá đi! Nhớ phở Bò Cổ cừ - Thụy Khuê, nhớ Mỳ Vằn thắn-Hàng Cháo, nhớ bánh Mỳ Pate - Hàng Bún, nhớ Phở Gà - Châu Long, nhớ bún Ốc thịt Bò dốc hàng Than, nhớ ốc luộc, nhớ Bún Bung, nhớ cơm rang Dưa Bò,nhớ Bánh Tôm hồ tây...... ôi thèm cái cảm giác rét run mà bê được bát phở nóng vào nó thích làm sao ấy.
Ai đã là tín đồ Phở thì dù có đi đâu cũng không quên được hương vị của phở quen thuộc, em cũng là người con có tí máu Hà nội trong người nên dù có sống ở Sài gòn hơn 30 năm , có ăn và sưu tầm hầu hết các quán Phở Nam cũng như Bắc tại Sài gòn nhưng vẫn không sao quên được hương vị Phở Mậu Dịch ở làng Ngũ Xã lúc nhỏ đã được Bà ngoại dẫn đi ăn. Bác VND ơi! Bác có biết nơi nào ở Hà nội còn giữ được hương vị phở xưa không bác, năm nào em cũng ra Hà nội ít nhất 2 lần nhưng chưa khi nào em ăn được Bát phở có hương vị như xưa bác ạh.
Còn Anh em nào cần địa chỉ Phở Ngon tại TP HCM thì có thể hỏi mình nhá , Không phải tự hào chứ mình đã ăn hầu hết các quán phở ở TP HCM rồi đó từ quán vỉa hè đến quán hơi sang sang một tí vì Phở là món ăn không thể thiếu của mình và mình có thể ăn món này quanh năm thay cơm luôn đó.
1stLady (29-01-2010), Aqua Fina (29-01-2010), DanhCB (29-01-2010), MissCD (07-02-2010), daitran (29-01-2010), tieuphuvivu (29-01-2010), vndrake (31-01-2010)
Cũ 29-01-2010, 12:09 PM
Senior Member
Độ về xe zin

Nhưng mà Mytiger có biết nấu phở không? Nấu không bằng ở ngoài tiệm cũng được. Miễn là có, alo tui anh có mặt liền.
Cũ 29-01-2010, 01:43 PM
1stLady's Avatar
1stLady 1stLady vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Thanked 21.495 Times in 2.010 Posts

Lúc còn tấm bé, sau mỗi lần sâu răng phải đi nha sĩ là mẹ 1st lại thưởng 1 chầu kem ngay góc phố Lê Lợi - Nguyễn Huệ (nay là Thương xá Tax) Kem ngon lắm đối với cái thời ăn chưa no mặc chưa ấm ngày ấy(thời kì đầu những năm 80). Món kem lạnh tê buốt đầu lưỡi thơm phưng phức trong cái nắng chói chang mùa hè Sài Gòn có thể so sánh với bát phở mậu dịch nóng hôi hổi mà bác vndrake từng xếp hàng chờ mua mỗi khi mùa đông giá rét tràn về.

Sau mỗi lần nhổ răng hay lấy tủy răng, mẹ lại dẫn 1st đến đấy ăn kem để giảm bớt cơn đau buốt khi thuốc tê dần tan, và thưởng cho lòng can đảm của cậu con trai út nhổ răng mà không hề khóc.

Đã lâu lắm rồi nhưng hương vị kem ngày ấy 1st vẫn còn nhớ như in vì chỉ có 2 loại kem dừa và kem sữa, duy nhất 1 màu kem trắng muốt. Các cô bán hàng cũng mặc đồng phục áo trắng nhìn y hệt như những cô y tá trong bệnh viện nên lúc đầu đến quán, thằng bé con như 1st cũng hơi sợ. (Thật ra ngày ấy tất cả các cô mậu dịch viên các cửa hàng đều mặc đồng phục áo trắng như nhau) Mùi kem của quán béo ngậy và thơm mùi sữa, thêm ít cùi dừa nạo và đậu phộng rang rắc lên trên. Vì cứ sợ ăn nhanh lại hết kem nên 1st cứ nhúng thìa vào ly rồi mút chứ ko dám xúc ăn. 1 lát kem tan thành nước thì lại ăn vội ăn vàng vì sợ nó hết lạnh.

Quán kem ấy không còn nữa (chắc phải hỏi anh Mobinam nó dời về đâu ). Nhiều hàng kem sang trọng, có cả kem nổi tiếng thế giới cũng đã vào Việt Nam. Đi ăn kem bây giờ bao nhiêu mùi vị, bao nhiêu thứ linh tinh phụ kiện ăn kèm, màu sắc sặc sỡ bắt mắt, cửa hàng sạch sẽ lạnh ngắt. Nhưng làm sao quên được quán kem mậu dịch góc phố năm xưa với mỗi màu kem trắng muốt như tuyết thơm mùi sữa giữa cái nóng như thiêu như đốt giữa trung tâm Sài Gòn.

Nắng có vàng bằng răng em không
The Following 4 Users Say Thank You to 1stLady For This Useful Post:
MissCD (07-02-2010), jimmy nguyen (29-01-2010), tieuphuvivu (29-01-2010), vndrake (29-01-2010)
Cũ 29-01-2010, 02:24 PM
MyTiger's Avatar
MyTiger MyTiger vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Bác Danh ơi! nấu thì món đó e nấu được ạh nhưng ngon thì em không bảo đảm đâu ạh.
Hôm nào Bác thu xếp được em sẽ nấu mời bác nếm thử xem em có thể bổ sung vào món mới của Benly không nha.
1stLady (31-01-2010), DanhCB (29-01-2010), MissCD (07-02-2010), tieuphuvivu (10-02-2010)
Cũ 29-01-2010, 05:07 PM
mobinam mobinam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Thanked 9.655 Times in 1.199 Posts
Biến số xe: 54K2-0262

Sao mời có mình bác DanhCB vậy ta xin xung phong làm chuột bạch nè MyTiger

Đi một ngày đàng, học một sàng khôn
Cũ 29-01-2010, 10:54 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi mobinam Xem Bài viết
Lang thanh trên mạng em thấy có quảng cáo Phở cá hồi
Địa chỉ: Vườn hương vị, khách sạn Sofitel Metrople Hà Nội, 15 Ngô Quyền, Hà Nội.
Điện thoại: 04 3826 6919
Bác Vndrake nhận xét cho anh em thèm một chút với
Các bác phỏng vấn em nhiều quá mà em lại đang mắc việc chuẩn bị vụ dân ca quan họ tại Băc ninh nen ko có thể trao đổi cùng với các bác ngay được. Để em đi qua từng chủ đề trao đỏi cùng các bác.
Đầu tiên vụ phở Cá Hồi: Vụ này trộm vía Cụ NGuyễn Tuân mà nghe thấy là cụ vùng dậy trách ngay - Vơi nhưng người yêu phở đến cực đoan như cụ NGuyễn thì phở là chỉ có phở bò mà phải là phở chín. Nên các món phở khác ngay cả phở gà thân yêu là cụ NGuyễn cũng không hề nhắc đến. Phở gà có trong Hà nội ba sáu phố phường của Thạch lam và nhiều sách khác nhưng cụ Nguyễn vẫn không cho vào bút ký Phở nổi tiếng của mình.
Hồi bé VND cung đã thử phở lợn, phở chó - Năm đi xuyên Việt đã thử phở hải sản ỏ dọc vùng biển QUy nhơn Nha trang Cà ná. Cái món phở hải sản này chủ yếu là bánh phở với nước dùng hải sản và mực, tôm. Vị của nó khá gần với cac món súp nóng của Hàn quốc bán dọc các dãy phố ở Seoul.
Vụ Cá hồi em chưa thử - Cách đây độ 3-4 năm bác hỏi thế là với cái tính đầy tự tôn và bảo thủ em sẽ xì một cái và nhai lại câu bất hủ của cụ Nguyễn " Phở hả? Chỉ có phở bò chín thôi nhá các thứ khác bỏ hết!" nhưng cũng có những sự kiện đã làm em phải bỏ tính bảo thủ của mình.

Chắc các bác biết đầu bếp Didier Corlou nổi tiếng. Cách đây vài năm khi Didier Corlou còn làm ở Sofitel em lại tình cờ chơi với tay Giám đốc điều hành Sofitel Metropole Hà nội. Chuyện quen biết nhau kể cũng dài dòng nhưng đại khái cũng từ cái sự "ĐI" _Jeam Hắn cầm đầu một lũ khá oách nằm trong đoàn ngoại giao tại Hà nội (Toàn Tùy viê, bí thư các sứ quán, bọn xếp lớn bé tại mấy cái trung tâm văn hóa Đức (viện Geuthe, L'Escpase,...) ở Hà nội. Bọn này bị tên Jeam bạn em đầu độc vu Sidecar thằng nào thằng ấy cũng mua một con, lú kém tắm hơn được em dắt đi thuê MINSK, Cào cào Hồ Cẩm Đào, LA, REbel... đi lang thang 200-300 km quanh Hà nội trong những ngày cuối tuần. Tên Jeam quý em lắm nên em có thể thưởng thức với cái thẻ giảm giá trong SOFITEl do ông bạn xe cộ tặng. Một lần tên bạn gọi "Lê Anh mày đến ngay thằng Didie Corlou sắp đi rồi nó có món chè ba màu đãi Tổng thống Chirac ngon lắm ăn ngay ko thì không có dịp" Thê là nhân dịp lính thưởng em đóng bộ đến nhà hàng và gọi món Chè Ba màu ấy Một món trong Á ngoài Âu như quảng cáo chỉ gồm chè gạo nếp, đạu xanh, và hạt sen, đường thắng đồng chí Corlou cho ba món chè vào trong ba cái thìa sứ bày trên một cái đĩa men lam. Mỗi miếng chè ăn gọn một lần tất cả rất Việt nhưng được phục vụ trong khung cảnh 5 sao của Văn hóa Pháp. Cho em chửi bậy giống nhân vật Hoàng trong "Đôi mắt " của Nam cao một cái "Cha tiên sư cái anh Tây!". Các bác chỉ cần xem, thế này có đáng chửi không:

Vâng bài học mà đồng chí Didie Corlou dạy em là hãy nắm lấy cái thần của sự vật và dùng hiểu biết của mình nâng nó lên một tầm cao mới.
Với tinh thần ấy em sẽ thử vụ Phở Cá hồi sớm!!!
The Following 9 Users Say Thank You to vndrake For This Useful Post:
1stLady (30-01-2010), Chuoi luoc 7 mau (30-01-2010), MissCD (07-02-2010), Tuanrocker (30-01-2010), ernesto (29-01-2010), jimmy nguyen (30-01-2010), mobinam (30-01-2010), thehuy (30-01-2010), tieuphuvivu (10-02-2010)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề