Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe

Chú ý

Tiệm sửa xe Sửa xe, độ xe, phục chế xe ....

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 24-11-2014, 10:39 AM
duongtuarch duongtuarch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Mặc định Xin chỉ giáo về honda CB125T

các bác cho mình hỏi cái, mình đang đi xe hondaCB125T đời 96, xe mình chạy máy zin 2 piston 1 lên 1 xuống, bình xăng con đôi nên hao xăng quá, nay mình muốn xoay zên 2 piston cùng lên cùng xuống,thay bình xăng con 1 ngăn và thay trái piston lớn để lên 200cc thì có hư máy, đi bền xe không? xin các bác chỉ giáo giùm!
Cũ 24-11-2014, 11:15 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:
Nguyên văn bởi duongtuarch Xem Bài viết
các bác cho mình hỏi cái, mình đang đi xe hondaCB125T đời 96, xe mình chạy máy zin 2 piston 1 lên 1 xuống, bình xăng con đôi nên hao xăng quá, nay mình muốn xoay zên 2 piston cùng lên cùng xuống,thay bình xăng con 1 ngăn và thay trái piston lớn để lên 200cc thì có hư máy, đi bền xe không? xin các bác chỉ giáo giùm!
Hao xăng có rất nhiều nguyên nhân ví dụ như: BXC cũ không chuẩn, pô air dơ, hở bạc, tuột nồi v.v... chứ không phải do dên lên xuống hay 1 hoặc 2 BXC
Nếu bạn thay piston cho lớn lên (như bạn đề cập) thì cũng không vấn đề gì hại máy, nếu làm chuẩn xe đi vẫn bền...

Gợi ý:
- Bạn không can thiệp về dên xe, không xoay dên==> Giữ nguyên
- Nếu BXC đôi đã cũ nên thay BXC mới, nhưng thay BXC đôi thì khó kiếm ==> Thay 1 BXC, CBR hoặc Sonic. Về co xăng để gắn 1 BXC có thể mua co xăng Rebel (zin và lô đều OK) hoặc co xăng CD125 chế lại cũng OK. Chế lại pô air (Sườn Honda CB125 rộng rãi dễ độ chế hơn sườn CD125 nhiều)
- Xem lại bộ nồi, nếu mòn hay chai bố nồi nên thay mới.

Lưu ý:
- Khi gắn BXC nên gắn lọc xăng.
- Bộ nồi tùy theo thợ canh, không quan trọng là phải 5 hay 6 lá bố nhé!
- Nên thay cặp bugi mới, bugi cho Honda CB125T dùng loại bugi thường chỉ số nhiệt trung bình là OK rồi, không nhất thiết phải là bugi bạch kim hay mắc tiền làm gì. Ví dụ: NGK C5 hay NGK C6

Chúc bạn mau chóng có con xe ưng ý

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following 2 Users Say Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
AquariusIV (24-11-2014), duongtuarch (24-11-2014)
Cũ 24-11-2014, 11:41 AM
Junior Member
Đang tìm xe

thanks bác jimmy, em cũng ko muốn lên trái làm gì, vì có ông anh làm xe nói nếu thích thì xoay zên lên rồi dùng bxc 1 ngăn, canh chỉnh lại thì có thể tiết kiệm xăng (hiện giờ nó uống 15km/1l ạ), nhưng vì đã mở máy xoay zên thì làm lên trái lớn thành 200cc luôn sau khỏi làm. Em có tham khảo từ các nguồn mạng có người nói lên trái lớn phải xoáy nòng thì thời gian máy sẽ rã, phải xoáy tiếp, vv... em thì em chỉ quan tâm xe bền xăng, đi không hư hỏng vặt vì em dùng để đi làm thường xuyên, còn vụ xoay zên hay xoáy nòng gì gì đó nếu tốt cho máy đi lực hơn 1 chút cũng thích, nhưng nếu bị ảnh hưởng độ bền máy thì em ngại lắm. bác jimmy tư vấn giúp em ạ...
Cũ 24-11-2014, 01:44 PM
jimmy nguyen's Avatar
Senior Member
Rao bán xe

Trích:
Nguyên văn bởi duongtuarch Xem Bài viết
thanks bác jimmy, em cũng ko muốn lên trái làm gì, vì có ông anh làm xe nói nếu thích thì xoay zên lên rồi dùng bxc 1 ngăn, canh chỉnh lại thì có thể tiết kiệm xăng (hiện giờ nó uống 15km/1l ạ), nhưng vì đã mở máy xoay zên thì làm lên trái lớn thành 200cc luôn sau khỏi làm. Em có tham khảo từ các nguồn mạng có người nói lên trái lớn phải xoáy nòng thì thời gian máy sẽ rã, phải xoáy tiếp, vv... em thì em chỉ quan tâm xe bền xăng, đi không hư hỏng vặt vì em dùng để đi làm thường xuyên, còn vụ xoay zên hay xoáy nòng gì gì đó nếu tốt cho máy đi lực hơn 1 chút cũng thích, nhưng nếu bị ảnh hưởng độ bền máy thì em ngại lắm. bác jimmy tư vấn giúp em ạ...
Mình đã nói ở trên hết ý rồi, bạn nên xem kỹ và tránh hỏi trùng lắp
Xe CB125T nguyên thủy mạnh hơn CD125T vì dên lên xuống, 2 IC v.v... vì vậy việc bạn xoay dên cho CB125 không làm cho xe mạnh hơn mà còn yếu đi!
Xe nếu lên 2 piston 80 thì khỏi rã máy chỉ làm phần lòng, còn nếu lên 2 piston 100 thì phải rã máy để móc block.
Nếu bạn làm chuẩn và piston + bạc xịn thì xe đi vẫn bền không v/đ gì. Xe đi lâu thì phải làm đó là chuyện bình thường thôi

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
duongtuarch (24-11-2014)
Cũ 24-11-2014, 02:02 PM
Junior Member
Đang tìm xe

thanks bác jimmy nhiều lắm ạ...
Cũ 04-12-2014, 10:43 PM
jinokhanhlinh jinokhanhlinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

bác jimmy nói đúng đó ạ. xe e vừa thay 2 lòng wave 110 nhưng hồi đó lại xoáy dên nên đi cảm nhận yếu, k mạnh. còn vụ bxc thì e đang xài bình 125 của Daelim thì phải e không rành lắm. e không biết là thay bxc sonic thì có bị thiếu xăng với máy 220 của em không. và mức hao xăng tầm bao nhiêu a jimmy. cám ơn a.
Cũ 05-12-2014, 08:31 AM
jimmy nguyen's Avatar
Senior Member
Rao bán xe

Trích:
Nguyên văn bởi jinokhanhlinh Xem Bài viết
bác jimmy nói đúng đó ạ. xe e vừa thay 2 lòng wave 110 nhưng hồi đó lại xoáy dên nên đi cảm nhận yếu, k mạnh. còn vụ bxc thì e đang xài bình 125 của Daelim thì phải e không rành lắm. e không biết là thay bxc sonic thì có bị thiếu xăng với máy 220 của em không. và mức hao xăng tầm bao nhiêu a jimmy. cám ơn a.
BXC Dealim là dạng trái ga kéo dây trực tiếp, về cơ bản bxc này nạp nhanh nhưng không ổn định bằng bxc trạng dù, da bơm (ví dụ như BXC Sonic, CBR v.v...)
Tùy theo công suất máy mà thợ bxc sẽ cân chỉnh để đi không thiếu xăng, cụ thể bxc Sonic đi tốt cho Honda CD (dù đã can thiệp phần hơi). Nếu căn chỉnh đúng BXC Sonic không hao xăng tầm 35-40 km/ L (thông số mang tính tham khảo)
Lưu ý: Mức độ hao xăng còn phụ thuộc vào cách chạy, đường chạy, bộ nồi, dàn hơi v.v...

Cũ 03-01-2015, 09:38 AM
2xeom 2xeom vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: 11354

Em chỉ xin được 1/10 của anh Jimmy....xé cho em 1 trang nha anh :::
Cũ 08-01-2015, 08:54 PM
Tonychum Tonychum vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

anh oi anh cho em hỏi, em muốn thay sên cam con CD benly đầu 15 của em, thì ra đâu thay là ok nhất, em nghe nói a Thịnh die rồi, em xin chia buồn. Xin anh chỉ giáo
Thank a nhiều
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề