Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Tiệm sửa xe > Bảo dưỡng, kỹ thuật và các vấn đề khác

Chú ý

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 31-03-2009, 10:00 AM
dungduyduyen dungduyduyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Về cái vụ nhớt tui xin có ý kiến :
-Lượng nhớt: xe CD hay bất kỳ loại xe nào , hoặc bất cứ loại động cơ nào cũng nên thay vừa đủ với khuyến cáo của nhà sản xuất động cơ , không nên thừa hoặc thiếu , vd : cd125 thì thay tầm 1.3L đến 1,5L . Khi động cơ hoạt động , nhiệt độ trong máy tăng cao , nhớt là một chất lỏng nên cũng có sự giãn nở thể tích , do đó áp suất trong máy sẽ tăng cao , nếu áp suất quá cao nhớt sẽ bị xì theo bất cứ chỗ nào có thể .Khi đi xa , hoặc đường đèo dốc , động cơ sẽ hoạt động với cường độ cao trong thời gian dài,việc đổ dư nhớt mình nghĩ sẽ không có tác dụng tốt cho xe .Trong trường hợp này , nên sử dụng nhớt có độ đặc hơn , vd SAE50 , vì khi nóng lên , độ đặc sẽ giảm , và như vậy sẽ bảo đảm bôi trơn tốt hơn .
-Màu của nhớt : nhớt chưa sử dụng thường mang màu đặc trưng của hãng sản xuất , vd : Shell - màu vàng , BP - màu xanh , ESSO - màu đỏ ....tương ứng với màu nền trên logo của nhà sx (màu cờ sắc áo mà) .Nhớt sau thời gian sử dụng sẽ chuyển sang màu đen , điều này thực sự không thể đánh giá nhớt tốt hay không . Hầu như nhớt là oột hợp chất hữu cơ nên cũng bị oxy hóa , nhưnng màu đen ở đây là do các bợn đen có sẵn trong máy được nhớt tách ra ( một trong những công dụng của nhớt là tẩy rửa )
The Following User Says Thank You to dungduyduyen For This Useful Post:
chan_ga_87 (06-04-2009)
Cũ 31-03-2009, 10:14 AM
tunbo tunbo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Thanked 3.703 Times in 760 Posts
Biến số xe: Bán rồi

Trích:
Nguyên văn bởi dungduyduyen Xem Bài viết
... Khi động cơ hoạt động , nhiệt độ trong máy tăng cao , nhớt là một chất lỏng nên cũng có sự giãn nở thể tích , do đó áp suất trong máy sẽ tăng cao , nếu áp suất quá cao nhớt sẽ bị xì theo bất cứ chỗ nào có thể ...
Em thấy có cái ống thông hơi ở hộp số - để giảm áp suất trong buồng máy (không phải buồng đốt) khi máy nóng lên. Về nguyên tắc thiết kế hộp giảm tốc, luôn phải có đường ống đó.
Có thể vì nó ở thấp, nên dễ bị bùn, bụi két kín lại thôi, nên thông nó đều đặn
Cũ 31-03-2009, 10:18 AM
roadmaster's Avatar
roadmaster roadmaster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Độ về xe zin

Trích:
Nguyên văn bởi tunbo Xem Bài viết
Em thấy có cái ống thông hơi ở hộp số - để giảm áp suất trong buồng máy (không phải buồng đốt) khi máy nóng lên. Về nguyên tắc thiết kế hộp giảm tốc, luôn phải có đường ống đó.
Có thể vì nó ở thấp, nên dễ bị bùn, bụi két kín lại thôi, nên thông nó đều đặn
Đổ dư nhớt thì hình như trào ra ống đó đó anh ơi! Em bị rồi, hehehe

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.

The Following User Says Thank You to roadmaster For This Useful Post:
ddec14 (06-05-2010)
Cũ 31-03-2009, 10:23 AM
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Nhiệm vụ của nó là ống thông hơi. Nó nằm trên mặt trên của lôc máy. Nhớt đổ dư, khi chạy nóng máy, thấy đầu ống thông hơi ấy có dính ít nhớt là có thể do nhớt nhiều, các bánh răng trong máy đánh văng lên, rồi theo luồng hơi thoát ra.
Cũ 31-03-2009, 10:34 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Có nhớt văng ra là mừng rùi, xe em chỉ sợ không có nhớt văng ra thôi hi hi..... không thì làm theo mấy chú choai bây giờ đi Dream, Wave gắn cái ống dài xọc ngay chỗ đổ nhớt vào máy đấy, cho thông hơi tốt!!!! hi hi....

To view links or images in signatures your post count must be 0 or greater. You currently have 0 posts.
Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
Cũ 31-03-2009, 10:28 PM
arox99's Avatar
arox99 arox99 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi

Trích:
trường hợp này , nên sử dụng nhớt có độ đặc hơn , vd SAE50 , vì khi nóng lên , độ đặc sẽ giảm , và như vậy sẽ bảo đảm bôi trơn tốt hơn .
nhớt đặc máy chạy êm hơn nhưng mà không nên đâu bác ơi, tại vì em thấy mấy chiếc xe bị thuốc là bởi cho nhớt đặc vô, chạy 1 thời gian thê thảm lắm. Và nhớt đặc thì làm trượt bố nhiều hơn nha.

Em nghĩ là đi đường xa nên cho nhiều nhớt hơn để trừ hao. Vì mấy xe cũ chạy liên tục hao nhớt lắm. Lỡ chạy nửa đường nhớt tụt xuống thấp quá thì hại máy, tội nghịp em nó

--
@bác Jimmy: nghe danh bác đã lâu. Bác cho em xin YM và sdt hôm nào có dịp off để gặp bác mới được.
à quên, bác ở tp hay HN thế ah?
Cũ 31-03-2009, 10:39 PM
Senior Member
Xe đã zin trở lại

Trích:
Nguyên văn bởi arox99 Xem Bài viết
nhớt đặc máy chạy êm hơn nhưng mà không nên đâu bác ơi, tại vì em thấy mấy chiếc xe bị thuốc là bởi cho nhớt đặc vô, chạy 1 thời gian thê thảm lắm. Và nhớt đặc thì làm trượt bố nhiều hơn nha.

Em nghĩ là đi đường xa nên cho nhiều nhớt hơn để trừ hao. Vì mấy xe cũ chạy liên tục hao nhớt lắm. Lỡ chạy nửa đường nhớt tụt xuống thấp quá thì hại máy, tội nghịp em nó
...
Xe hở bạc (xec-măng) thì mới hao nhớt nhiều, cứ cũ nhưng mà ổn thì đâu có sao? Đổ nhiều nhớt máy nóng hơn - do các bánh răng ngập nhớt nhiều hơn, khi quay, đánh nhớt nhiều hơn - thợ thường bảo là "nặng" máy thì phải. Còn khi đi leo đèo, phải đổ thêm một chút nhớt, vì khi leo dốc, xe dốc về phía sau, trong khi bơm nhớt thường để phía trước, khi xe dốc về sau, mực nhớt tại chỗ để bơm nhớt có thể thụt xuống thấp hơn bình thường, dẫn đến thiếu nhớt bơm lên cam cò,...nên mới phải thêm.
arox99 (31-03-2009)
Cũ 01-04-2009, 08:34 AM
jimmy nguyen's Avatar
jimmy nguyen jimmy nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Rao bán xe

Thanked 18.444 Times in 2.826 Posts
Biến số xe: 0292
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới jimmy nguyen

Trích:

--
@bác Jimmy: nghe danh bác đã lâu. Bác cho em xin YM và sdt hôm nào có dịp off để gặp bác mới được.
Bác nói nghe "ngại" quá! mắc cở thật!!!
Bác cứ bấm ngay vào tên em là có hết thông tin mà...
Em ở Sài gòn, Yahoo: Baby_face752001@yahoo.com, Đt: 0913741434
Nếu bác cũng ở SG thì hôm nào gặp cafe nhé!

Xe nào cũng là xe, xe... cũng là xe!
The Following User Says Thank You to jimmy nguyen For This Useful Post:
arox99 (01-04-2009)
Cũ 03-04-2009, 04:18 PM
dungduyduyen dungduyduyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Member
Mới có xe

Trích:

--
-Việc sử dụng nhớt đặc ở đây hoàn toàn không với mục đích để máy chạy êm hơn đâu bác arox99 ạ , xe bị thê thảm là do nó đã thê thảm trước khi cho nhớt đặc vô . Các nhà sx nhớt đưa ra các chủng loại đặc hay loãng là nhằm mục đích ứng dụng cho từng loại động cơ có điều kiện làm việc khác nhau . Về nguyên tắc , động cơ làm việc với cường độ càng cao thì nên sử dụng nhớt càng đặc . Hiện nay , độ đặc nhất của dầu động cơ là 60 (không tính dầu hộp số , dầu cầu nha), nhưng trên tt VN chỉ là 50 , được biết đến như là SAE20W50 ...Các ACE trong DĐ đều xài loại này , bác cứ yên tâm .

-Nhớt đặc có làm trượt bố ? Mình nghĩ bố bị trượt thì có nhiều nguyên nhân , cái vụ này phải nhờ các mod kỹ thuật giải thích thôi . Nếu bố trượt do nhớt thì nằm trong các trường hợp sau :sử dụng dầu xe otô hoặc dầu chay , dầu đểu .
Bộ ly hợp của xe gắn máy và otô ( bao gồm động cơ xăng và diesel )làm việc trong hai môi trường khác nhau , một ướt (trong nhớt) và một khô .Nhớt xe máy thường được thêm vào 1 loại phụ gia có tính chống trượt , otô thì không , nhớt chay là dầu gốc không có phụ gia gì cả ,dầu đểu là dâu tái sinh các loại - tự hiểu .
-Hao nhớt : nhớt khi sử dụng chắc chắn sẽ hao hụt do bay hơi , nhưng thât không đáng kể việc thay nhớt được thực hiện định kỳ . Nếu nhớt hao hụt khác thường thì nên kiểm tra và sửa lại các gioăng , phốt , xéc-măng...đặc biệt là trước khi đi tour xa .Việc châm thêm nhớt chỉ nên xem là biện pháp nhất thời thôi .

Nên hình thành thói quen thay nhớt định kỳ (theo km hay theo thời gian) , điều này giúp cho các cặn than ,tạp chất theo nhớt thải ra ngoài , đồng thời phần nào biết được chất lượng nhớt bên trong máy .
The Following 3 Users Say Thank You to dungduyduyen For This Useful Post:
arox99 (03-04-2009), mobinam (03-04-2009), roadmaster (03-04-2009)
Cũ 04-04-2009, 01:51 AM
khoablack's Avatar
khoablack khoablack vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe lên cốt 2

CD theo Black biết từ pác Thịn thì chạy ở nhớt PB là ok, Ural em cũng vậy mà 2 bình lận...

khoablack
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề