Trở lại   HOANGTUDEN CD CLUB > CD BENLY VÀ CÁC LOẠI XE KHÁC > Thông tin chung về xe CD

Chú ý

Thông tin chung về xe CD Mọi thông tin về đời xe, xuất xứ và các thông tin liên quan khác

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 07-11-2012, 12:46 PM
duynguyensejany duynguyensejany vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Junior Member
Đang tìm xe

Biến số xe: Không ghi
Mặc định Bướm nhớt ơi là bướm nhớt :(

_ Mình đi con CD90 Benly, hôm qua vi vu vừa qua cầu Rạch Chiếc thì xe bổng nhiên yếu như sên, ga nặng như chì còn cục máy thì nóng kinh khủng mùi khét bốc lên dữ dội, máy tắt ngúm, nhìn quanh thấy có một tiệm sửa xe gần đó đành phải đưa "vợ nhỏ" vào đó thôi.
_ Vào đến nơi anh thợ trong đó kiểm tra một vòng, đạp máy thử thì tiếng lạo xạo phát ra trong nồi, rất nhanh chóng anh thợ đã đoán được bệnh của em nó : "nhớt không bơm", thế là phải "tháo cúc", rồi "cởi áo" em "vợ nhỏ" ra, sau một hồi loay hoay anh thợ đã tìm ra nguyên nhân khiến nhớt không bơm lên được, đó là "bướm bơm nhớt", đành phải thay thôi, nghe anh thợ bảo là có con bướm cũng zin tháo từ xe ra nhưng kg rõ là xe nào nhưng mà có kích thước giống như con "bướm bơm nhớt" zin của mình, còn con "bướm bơm nhớt" mua trong hãng Honda thì lắp vào không vừa đành phải lấy em kia không rõ nguồn gốc vậy, giá em đó là 290K, thay vào ok, lắp vào đạp nổ máy không còn nghe tiếng lạo xạo phát ra nữa, nhưng mà máy vẫn không nổ thế là anh thợ lại phải kiểm tra đến lửa của em và cuối cùng cũng tìm ra thủ phạm : chết IC đành phải mua thêm con IC lô giá 120K, thay xong con IC thì em mình đã nổ máy ngon lành.
_ mình cũng thắc mắc và hỏi anh thợ làm sao con IC đang chạy ngon lành mà bổnh dưng chết nghẻo như vậy thì anh thợ trả lời rằng : "do bơm nhớt không hoạt động nên mâm lửa đánh lửa không đều dẫn đến hư IC"
_ Trước đó 2 tuần mình đã mang "vợ nhỏ" đi thay cam, cò, làm lại hơi nhưng có một chi tiết là con bướm bơm nhớt bị hư, lúc đó mình đã hỏi ý kiến anh thợ, anh ta nói mình là không cần phải thay, để anh ta sửa lại là được, vì theo anh thợ thì có thay mới cũng không ngon bằng hàng zin của nó, anh thợ sửa con bướm nhớt bằng cách chêm thêm viên bi vào trong, mọi việc chuyển biến em xuôi, nhớt bơm lên ào ào bắn ra ướt cả áo thế mà chỉ 2 tuần sau thì cũng vì cái bướm bơm nhớt đó mà "vợ nhỏ" mình phải nằm đường.
_ Bây giờ thì mặc dù tình hình em nó đã khoẻ mạnh trở lại nhưng đi cũng không còn êm như trước nữa ----> BUỒN RŨ RƯỢI
The Following User Says Thank You to duynguyensejany For This Useful Post:
hung_cattuong (08-11-2012)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn
Bạnkhông thể tạo chủ đề