Xem bài viết đơn
Cũ 19-11-2009, 11:24 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Bác 1stlady cho phép em viết nốt về opera tiếng Pháp và tiếng ANh xong em sẽ hầu chuyện ạ. Em vừa bổ xung thêm về Opera Ý ở bài viết trên cho liền mạch.

Về Opera Pháp - Khi ông bạn Ý phát triển opera như vũ bạo ông láng giềng Pháp đành nhập khẩu món này vào với các nghệ sĩ nước ngoài chủ yếu là Ý (Bọn châu Âu này rất đáng ghét từ thời La mã đường đi lối lại của nó đã rất ngon nên bọn nghệ sĩ lãng tử có thể lang thang di chơi đi kiếm ăn khắp nơi chứ không hay tắc như đường ở nước Nam hiện nay). Đám nhạc sĩ ngoại nhập này có Bác Rossini bác này viết vở "Guillaume Tell - William Tell" . Vở này nói thật em cung xem qua loa chẳng nhớ nhiều lắm nhưng khúc mở đầu với phần cuối đấy ắp tiếng ngựa phi, tiếng kèn hoành tráng thì đã để cho em nhớ mãi. Em xin trích đoạn hay nhất mà chắc chắn nhiều bác biết (đoạn này có trong 10 oventure ở trên nhưng Bác Karjan chỉ huy dàn nhạc giao hưởng Béc linh năm 1983 thời kỳ sung mãn nhất của cả thầy trò nên em cứ là post lại thực ra đoạn hay này là 3 phút cuối cùng của Khúc mở đầu)

Bizet nhạc sĩ Pháp có Carmen là bản mà anh em ta biết nhiều nhất. Bizet viết bản này dựa trên chuyện ngắn về cô gái Digan đầy cá tính Carmen của nhà văn Pháp Prosper Mérimée mà đồng chí này trứoc đó đọc bài thơ "DI gan" của bác Puskin sau đó dich lại và dựa trên đó viết lên chuyện ngắn.
KHúc dạo đầu với cấu trúc "Chủ để chính Carmen-Chủ đề về dũng sĩ đấu bò tót - QUay lại chủ đề chính- CHủ đề về số phận đè nặng lên Carmen"

KHúc hát của Carmen đầu Chương II khi nàng ngồi trong quán rượu với bạn bè

DŨng sĩ đấu bò tót Escamillo bước vào(em tìm mãi trên youtube ko thấy khúc hát Toreado này của nhà hát Operra Metropolitan dưới sự chỉ huy của nhạc trưởng James Levine - Bản DVD này bán rất nhiều ở các hàng DVD) đã thế ta hoài cỏ dùng đổ cổ vậy

phân vân giữa hai người Đại úy Done Jose người cô mang ơn và Dũng sĩ đấu bò tót Escamillo lời hát đầy sự trăn trở

thay đổi nội dung bởi: vndrake, 13-09-2011 lúc 10:42 PM
The Following 4 Users Say Thank You to vndrake For This Useful Post:
1stLady (20-11-2009), mobinam (20-11-2009), mquan (20-11-2009), roadmaster (19-11-2009)