Xem bài viết đơn
Cũ 17-11-2009, 11:20 PM
vndrake vndrake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Senior Member
Xe độ tá lả

Thanked 2.715 Times in 475 Posts

Cám ơn MQUAN đã mở chủ đề này- Nếu có thể xin hãy đổi tên chủ đề thành Opera-Giao hưởng-Ballet để anh em ta cùng chia xẻ về những "món ăn" hảo hạng của sân khấu phương Tây
Em xin được tiếp lời bác MQUAN về Opera. Định nghĩa và các khái niệm mong các Bác hỏi Mr "Cái gì cũng biết" - Gúc. Em xin chia xẻ những ý kiến của em. Opera là môn nghệ thuật tập hợp tất cả những gì đỉnh cao nhất của nghệ thuật sân khấu phương Tây :

Nhạc - Luôn có 1 giàn nhạc giao hưởng
Vũ - Luôn có một đoàn Ballet
Ca- Cái côt lõi của Opera
Kịch
Họa, nghệ thuật thị giác -Sân khấu opera luôn là đỉnh cao của nghệ thuật họa, ánh sáng, trang phục.

Nói nôm opera là tập hợp của tất cả những gì đỉnh cao nhất của nghệ thuật sân khấu. Đến mức chữ OPERA ngoài nghĩ là một môn nghệ thuật sân khấu mà nó đã được mang tên cho loại nhà hát dành riêng cho biểu diễn Opera House - Opera de Paris- Opera de Bastille. Em xin nói lại hơi ngoa một chút Opera là " Tập hợp của những đỉnh cao"

Nói thêm ở VN ta "cái gì cũng khó" nên bà con yêu nhạc chỉ được nghe opera qua các ca khúc (Aria) - Các ca khúc Pop rock... sau này là dẫn xuất. Vì vậy ở Việt nam ta cái gì cũng có nhưng cái có lại chỉ là một phần nhỏ đó là những ca sĩ như cũ TRần Hiếu, TRung Kiên, Quang Thọ, khi máu lên mới lòi cái đuôi cổ điển bằng nhưng khúc ca (aria) này nhưng may ra chỉ có 1 dàn nhạc mỏng manh, một sân khấu ánh sáng hời hợt, trang trí sơ sài nên ai đã chót dại ngó Opera ở giời Tây đều không đủ ép phê.

Món Opera này nhà Ý đại lợi là oách nhất mà em xin phong chức chủ soái là Verdi. Những khúc aria mà Bác Mquan trích do Bocelli hát chính rất tuyệt và dễ đi đến số đông do giai điệu đẹp, dễ nhớ.
Em xin trích dẫn thêm hai thể loại nhac riêng và vũ trong một vở opera mà em yêu nó đến vật lên vạt xuông ngay cả khi chỉ được xem trên DVD vở AIDA.

Đoạn nhạc "Grand March - KHúc quân hành huy hoàng"

Đây là đoạn tả Vua AI cập thắng trận về đầu màn hai đoạn mà em yêu nhất.
Một tác phẩm khác của Bác Verdi "LaTraviata" Các bác nhà ta có thể mua DVD bản giao hưởng này em thấy Các đồng chí đồng hương Hồ Cẩm Đào in nhiều lắm và dân ta nhập về cung nhiều. Đoạn trích này nằm trong dự án "Pavarotti và các bạn của Anh" - trong đoạn này Pavarotti mời toàn bạn oách ơi là oách

Pavarotti
Nancy Gustafson
Giorgia Fumanti
Andrea Bocelli
Bryan Adams

Đây cũng là một ví dụ về sự chênh lệch khủng khiếp về tố chất, kỹ thuật thanh nhạc của các ngôi sao opera và ngôi sao nhạc nhẹ khi so hai bạn Bryan Adams và Giorga (Ca sĩ opera pop) với các dọng Opera lừng danh bên cạnh. Tất nhiên phải thông cảm cho Bryan Adams khi phải đứng trong môi trường Opera nhưng khi thiếu các thiết bị điện tử ca si thân yêu của chúng ta cũng xuống điểm nhiều lắm.

Về Opera niềm tự hào của Sân khấu Ý đại lợin có nhiều lắm nhưng dân Nam (hiện đại) ta chủ yếu biết nhiều vế Ý đại lợi qua Bóng đá, Piza và cà phê ...nên em xin chuyển sang Opera một số nước khac (đều học của Ý hết cả ạ)

Tiếng Đức : Nhạc sĩ đại tài Beethoven có Fidelio. Kính cả nhà khúc dạo mở đầu Overture của vở này

Tiêng Nga
Đầu tiên là Bác Glinka với " Sống vì Sa hoàng " A Life for the Tsar" (Tiêng Nga : Жизнь за царя,). Vì cái tên này mà vở Opera này suốt thời Xo viết chỉ được sử dụng đoạn ca ngợi nước Nga vĩ đại sau KHúc hát (aria ) Vinh quang - Glory-СЛАВЬСЯ

Bác xem đoạn nhạc ấy trong khung cảnh một Hành khúc

Các bác lại trách VND đem tiếng Nga ra doạ em kính các bác thêm một khúc dạo đầu của Glinka- trong vở Opera Ruslan và Luxmila cái này chỉ có nhạc mà ko có lời

Đây là một tác phẩm mà bộ dây có cơ hội khoe hết cái đẹp từ mượt mà đến hoành tráng kỹ thuật trình tấu của bộ dây trong tác phẩm này được đưa lên đỉnh cao. Bản ghi này các bác nghe được ghi từ thời Liên xô ạ !

Sau đó có vở Opera Hoàng tử Igor của Borodin. Vở này cũng oách và có khuc nhạc Polovetsian Dance.

Mời các bác xem trích đoạn phim Hoàng tử Igor của Liên xô làm tư năm 1969. Dây là bản phim âm nhạc hoàn toàn dựa theo vở opera trrên. Bản này hơi dài 8 phần khúc nghe quen tai bắt đầu từ phút thứ 3:00 hoặc đoạn hay nhất các co gái múa" Gliding Dance of the Maidens-Пляска девушек плавная" từ phút thứ 4:53.

Đoạn hay nhất được bác nhạc sỹ Mỹ Kismet năm 1953 nhét lời ANh vào và thành bài hát "kẻ lạ mặt trên thiên đường - Stranger in Paradise"

Bác nào chơi Play station cũng đã từng được nghe bản này

Em xin khất vụ Pháp và Anh sau vậy

Nói thêm các bản nở đầu này của nhạc Opera đều rất oách xì dầu mời các bác nghe 10 khúc dạo đầu của các vị sau:
1) Mozart: The Marriage of Figaro.
2) Mozart: The Abduction from the Seraglio.
3) Mozart: The Magic Flute.
4) Mozart: Don Giovanni.
5) Beethoven: Fidelio.
6) Rossini: William Tell.
7) Rossini: La Gazza Ladra.
8) Rossini: The Barber of Seville.
9) Rossini: Semiramide.
10) Rossini: L'italiana in Algeri.
11) Wagner: The Mastersingers of Nuremberg.
12) Wagner: Tannhäuser.
13) Wagner: Lohengrin.
14) Offenbach: Orpheus in the Underworld.
15) Bizet: Carmen.
16) Verdi: Nabucco.
17) Verdi: La Traviata

Các khúc dạo đầu này được chơi hơi "phô" chủ yếu tập trung vào bè giai điệu mong các bác thong cảm.

thay đổi nội dung bởi: vndrake, 13-09-2011 lúc 10:32 PM
The Following 7 Users Say Thank You to vndrake For This Useful Post:
1stLady (18-11-2009), ernesto (20-11-2009), jimmy nguyen (18-11-2009), let-it-be (18-11-2009), mobinam (18-11-2009), mquan (18-11-2009), roadmaster (18-11-2009)