PDA

Xem bản đầy đủ : Chỉ giúp cách khắc phục rung đầu xe

niemdamme
06-04-2012, 07:28 AM
Hiện xe mình CD đầu 13 tình trạng còn nguyên bản, máy móc zin êm và còn khá mạnh nhưng khi chạy với tốc độ trên 50km/h thì có hiện tượng ghi đông xe rung mạnh và nhiều lắm (rung giống như có máy massage gắn trên ghi đông vậy) và tiếng máy có vẻ gầm. Các anh chị nào biết tình trạng trên là xe bị gì và chỉ giúp mình cách khắc phục tình trạng trên nhé. Thân

thehuy
06-04-2012, 08:31 AM
Có nhiều trường hợp về vần đề này:
1. Bạn kiểm tra cổ xe xem có lỏng do bạc đạn mòn, siết chưa chắc. v.v.v đều gây rung, lắc cổ xe khi vận hành.
2. Xe có bị ra khói không: Kiểm tra nhớt nếu thiếu do hở bạc thì coi chừng cam cò sắp tiêu rồi đó....
Tớ chỉ biết bấy nhiêu...Tốt nhất bạn nên ra tiệm để thợ kiểm tra gấp...

jimmy nguyen
06-04-2012, 10:08 AM
Xe CD125 thì vẫn thường bị rung khi vận hành, nhất là các xe đã có can thiệp tí máy móc :D
Theo Jim nghĩ rung cũng có nhiều nguyên nhân nhưng tốt nhất nên kiểm tra nhông-sên-dĩa xem có bị "dư" máy không đã...
À mà Niemdamme cũng không nói rõ là nếu chạy trên 50km/h (ví dụ 70km/h-90km/h)thì còn rung không hay có giảm rung không?

niemdamme
06-04-2012, 10:44 AM
Xe em vừa mới làm lại chén cổ, thay bạc đạn và nhớt cũng đã thay 1,6 lít. Nghe nói có ra khói hay không thì em đã kiểm tra thử thì khi chạy có ra khói trắng ở một bên Pô (lúc ra lúc không). Về vấn đề chạy khi rung là vừa tầm khoảng trên 50km/h là ghi đông rung lắm nên em không dám chạy hơn anh Jimmy ah.

niemdamme
07-04-2012, 07:55 AM
Báo cáo anh Jimmy: Sáng nay em có đem xe ra thử theo cách của anh thì như sau ạh: Cứ gần đạt vận tốc khoảng 50km/h hoặc 55km/h là tay lái bị rần nhiều lắm nhưng khi qua mốc 50km/h và từ 60km/h trở lên thì hiện tượng rần tay lái giảm hẳn và càng lên 70 - 80km/h thì không còn nữa. Anh jimmy vào xem giúp dùm em anh nhé. Cám ơn anh nhiều ạh.

jimmy nguyen
07-04-2012, 09:26 AM
Báo cáo anh Jimmy: Sáng nay em có đem xe ra thử theo cách của anh thì như sau ạh: Cứ gần đạt vận tốc khoảng 50km/h hoặc 55km/h là tay lái bị rần nhiều lắm nhưng khi qua mốc 50km/h và từ 60km/h trở lên thì hiện tượng rần tay lái giảm hẳn và càng lên 70 - 80km/h thì không còn nữa. Anh jimmy vào xem giúp dùm em anh nhé. Cám ơn anh nhiều ạh.

Hiện tượng này thì không chỉ Niemdamme bị mà là rất nhiều xe CD125 bị khi đã can thiệp chút ít vào máy móc, lưu ý là những xe máy zin thì không bị như vậy!
Cho anh thông số nhông-sên-dĩa luôn xem thế nào nhé Niemdamme

thinhlebaoit
07-04-2012, 12:29 PM
Cho em xin phép ké topic 1 tí, cho em hỏi luôn cái xe của em đi ga cuối nó hơi sượng sượng với đi chừng 50 thì đầu xe nó rung lắm và nghe tiếng máy không với máy em 50 đả lên 65,cho em hỏi làm sao để khắc phục ạ

niemdamme
07-04-2012, 08:30 PM
Sáng nay em có đem xe qua anh Thịnh Thanh đa nhờ xem hộ thế nào. Qua kiểm tra thì anh Thịnh nói đĩa và nhông là zin theo xe và hiện tượng như vậy là dư máy (đĩa xe em theo em xem thông số ghi trên xe là có ghi số 45 còn nhông thì em không kiểm tra) sau đó đã thay đĩa mới và hình như là ít răng hơn - hạ dĩa (không thay nhông). Thay xong tình trạng trên vẫn còn anh Jimmy à. Xe em thì máy móc vẫn chưa có chỉnh sửa hay làm lại gì hết.

jimmy nguyen
09-04-2012, 09:52 AM
Để hôm nào gặp anh chạy thử xem thế nào Niemdamme nhé! Chuẩn bịnh từ xa thế này ... khó lém! hi hi....

niemdamme
09-04-2012, 09:11 PM
Em cám ơn anh đã trả lời em. Vậy sáng chủ nhật này em ra Hoa Viên nhờ anh xem dùm xe em anh nhé.

chrisevan1989
11-04-2012, 01:57 PM
hic xe em cũng bị
chắc CN này cũng đi ké anh ra cf hoa viên luôn quá