PDA

Xem bản đầy đủ : ...một giấc mơ...

ymhee
07-04-2008, 04:41 PM
Nhớ lại dạo trước, khi còn là cậu sinh viên quèn đang mài đũng quần trên mấy hòn gạch nhỏ của quán cà phê cóc đối diện cổng trường…lâu lâu chợt thấy một sư huynh nào đó chễm chệ trên một con xe đen trũi, to kềnh với tiếng bô đùng đùng không thể lẫn vào đâu được…
Thèm…thèm nhỏ dãi…đó là cảm giác của Hee và chắc chắn cũng là cảm giác của tất cả bọn trai đang lê lết ở đó…đến mức khi con xe đã mất dạng, tiếng bô đã tắt nhưng câu chuyện về “hắn” vẫn đang say sưa, có khi kéo dài đến bất tận…
Hee nhấm nháp ly bạc sỉu và mơ về một giấc mơ xa…

Ngày đó nhà Hee ở gần Nhà thờ Đức Bà, sáng chủ nhật hay đi lên ĐaKao mua bánh cuốn Tây Hồ cho cả nhà ăn sáng (Hee ghiền món đó lắm nên bắt cả nhà ăn thì đúng hơn)…thay vì đi xuôi Hai Bà Trưng về, lại cho xe chạy theo Lê Duẩn rồi rẽ về theo Đồng Khởi, chạy chầm chậm, vừa đi vừa hưởng thụ cái không khí bình yên trong sáng chủ nhật đầy nắng của Sài Gòn…Cái cảm giác thư thái an lành ấy chợt bị xé toạc bởi những tiếng bô xe quen quen ngày nào…nhìn sang tay phải, không tin vào mắt khi cả một cơ số xe cực kỳ hoành tráng đang hiện diện ở đó…người qua kẻ lại tấp nập, chuyện trò rôm rả…Hee như bị thôi miên và cũng tấp xe vào…loay hoay có một tí mà khi về thì nhà đã chuẩn bị xong bữa cơm trưa…Món bánh bị ế, lại còn bị mẹ la cho một trận vì tội bỏ đói cả nhà nhưng miệng thì vẫn toe toét cười…

Tốt nghiệp rồi, thoát cái kiếp sinh viên quèn, Hee bước tiếp vào một trang mới của cuộc đời…nhân viên quèn…Nhưng không sao, cuộc sống thi vị hơn khi ta tìm ra thêm cho mình những niềm đam mê mới…Quen với một vài người bạn mới, cùng có cái thú vui về xe “cổ” và “lịch làm việc” mỗi tuần chợt có thêm buổi họp mặt vào sáng chủ nhật tại công viên bên cạnh Nhà thờ Đức Bà…

Bắt đầu sưu tầm hình ảnh, thu thập thông tin và biết được họ tên, xuất xứ của con xe kia…mê lắm…thèm lắm nhưng phận nghèo nên vẫn chưa bén duyên với “em” nào cả…
rối cả ruột khi nhớ về nó…quyết tâm không truy cập vào những trang web về xe ấy nhưng sao được khi nó đã là trang nền…dằn lòng không ra Nhà thờ Đức Bà nữa nhưng cái cổ vẫn quay hẳn lại mỗi khi nghe tiếng bô quen quen kia đang chạy ngược chiều…
Bẵng đi một thời gian, tưởng chừng phải gác lại giấc mơ hôm nào khi mà giá cả là một vận động viên leo núi cừ khôi trong khi đồng lương còm thì như đám đông hâm mộ, chỉ biết trầm trồ, chỉ trỏ theo dấu chân của vận động viên kia thôi…cho đến cái hôm định mệnh ấy, trước sinh nhật lần thứ 28 đúng một tuần…duyên đã đến…cho thỏa một giấc mơ…
Vẫn chỉ là một nhân viên quèn…vẫn còn nợ nần chồng chất sau cái ngày định mệnh ấy…nhưng Hee vẫn đã và đang làm tất cả vì niềm đam mê kia…

Và ngày hôm qua, một ngày đáng nhớ nữa khi Hee có thêm những người bạn mới…
Họ là ai vậy nhỉ ? Là bác, là chú, là anh, là chị…Là những người già nhưng còn rất trẻ và một số người trẻ mà trông rất già…
Họ là ai vậy nhỉ ? Là kiến trúc sư, là nhiếp ảnh gia, là cán bộ, là sinh viên hay bất kì một ai đó nhưng có chung một niềm đam mê …
Họ là ai vậy nhỉ ? Thật sự là vẫn còn chưa thể nhớ hết họ, chỉ biết dù mới gặp lần đầu nhưng cứ ngỡ đã quen từ rất lâu…
Họ là ai vậy nhỉ ? Hỏi nhiều thế làm gì ? Chỉ đơn giản thế này : Hôm kia họ vẫn chỉ là họ nhưng hôm nay, họ đã là CHÚNG TA !!!

070408
(bài viết thay cho lời cảm ơn gửi đến toàn thể mọi người trong hoangtuden)…

r_keetek
07-04-2008, 04:53 PM
bài viết hay quá, chúc mừng nhé

1stLady
07-04-2008, 04:56 PM
Huhuhuhuhu
Cảm xúc động quá - sao giống mình hồi xưa thế.
Ước mơ thành hiện thực sẽ có những ước mơ lớn hơn - welcome bro :lol:

Eccentric
07-04-2008, 06:41 PM
Bài viết hay quá về những cảm xúc rất thật.. Và rất thân quen! Welcome bro!

cd50benly
07-04-2008, 08:10 PM
Một bài viết thật hay và rất thật .
Sao đọc bài này xong thấy có gì đó gống mình quá vậy ta :roll:
Cám ơn bạn đã cho mình sống lại một với một chút hoài niệm xưa :lol:

mandalat
07-04-2008, 09:58 PM
Bài viết của Ymhee xứng đáng đoạt giải đặc biệt trong cuộc thi "tôi-CD và chúng ta"(nếu có tổ chức :P :P )và cũng chứng minh 1 điều: dân kỹ thuật không chỉ biết những con số khô khốc...
Cheers.

ernesto
07-04-2008, 11:28 PM
viết kinh Hải nhỉ, chúc mừng đã có đuợc 1 phần của giấc mơ, phần còn lại là cuỡi nó đi khắp mọi miền, rong ruổi trên những cánh đồng bất tận ... chết ... nhầm ... con đuờng bất tận, đó âu mới là trọn vẹn niềm đam mê ... chào mừng hoangtuden có thêm 1 cầu thủ chất lượng ... :lol: ... hôm nào chú trổ tài cho mọi nguời coi cái nhỉ ... hehe

ernesto
07-04-2008, 11:34 PM
và cũng chứng minh 1 điều: dân kỹ thuật không chỉ biết những con số khô khốc...
Cheers.
sì pam thêm phát:
bé cái nhầm nhé! dân mỹ thuật đấy không phải kỹ thuật đâu, bởi vậy mới có sự lãng mạn ... giống tui vậy đó :oops:

thangnv
08-04-2008, 06:46 AM
Ko dài giòng, Ko sáo rỗng....chứa đầy cảm xúc....hic :cry: hic :cry: hic :cry: hic :cry: ...
Phải chi vợ của em mà đọc được những tâm sự này nhỉ, sẽ Ko còn than thở "Anh lúc nào thì cũng chỉ có CD và CD.... :evil: :evil: :evil: "

jimmy nguyen
10-04-2008, 03:18 PM
Hay! Hay lắm!!!!
Đề nghị cho một tràng pháo tay đê
Lộp bộp... lẹp bẹp... lộp bộp... lẹp bẹp.... :lol: :lol: :lol: :lol:

haimap198
10-04-2008, 05:01 PM
Hay! Hay lắm!!!!

ông này cứ lộp bộp lẹp bẹp ....chảy nước luôn...đúng là hai thì :evil:

bài viết xuất sắc.cho 10 điểm à mà quên mới 5 điểm thôi phần 2 sẽ được 10 điểm nhá.

nhieudemkongu
10-04-2008, 08:31 PM
Thành viên mới đến. Nghe bai` viết "phê" quá! chỉ tiếc rằng em ở quá xa ko được gặp tác giả vao` 1 sáng chủ nhật nào đó.
Nghe đến con xe bác ta đen Si` Si`, em ko cầm nổi nỗi khát khao mong chờ bấy lâu nay.
Nếu bác nào muốn bán 1 con độ lên BMV hàng ngon, xin phone cho em 0912778000, tên CHI, mua bằng mọi giá, mọi kiểu, mọi lúc và dưới mọi hình thức.
Xin cám ơn trước những tấm lòng hảo tâm giúp đỡ em đi tìm giấc mơ một đời.
NHIỀU ĐÊM KHÔNG NGỦ vi` 1 tiếng nổ CD. :mrgreen: :mrgreen:

@ nhieudemkongu : lần sau bạn phải post bài có dấu, đã sửa, mà vẫn có chỗ bó tay, ví dụ : bạn tên CHI hay CHÍ?

rongdenxd
10-04-2008, 11:27 PM
Neu bac nao` muon ban 1 con do len BMV hang` ngon xin phone cho em 0912778000 ten CHI mua = moi gia, moi kieu, moi luc va` duoi moi hinh thuc.
Xin cam on truoc nhung tam long` hao tam giup do~ em di tim giac mo 1 doi.

Ở đây bạn chỉ phát biểu cảm nghĩ của mình về bài viết của ymhee thôi bạn nhé, nếu muốn mua xe bạn có thể qua mục mua bán và mở 1 toppic riêng, không nên làm loãng chủ đề, vài dòng góp ý. Thân.

thehuy
11-04-2008, 12:17 AM
Hay! Hay lắm!!!!

ông này cứ lộp bộp lẹp bẹp ....chảy nước luôn...đúng là hai thì :evil:
bài viết xuất sắc.cho 10 điểm à mà quên mới 5 điểm thôi phần 2 sẽ được 10 điểm nhá.

Pác này giỡn như thiệt hả??? Thật khó hiểu quá??? Xin góp ý với Pác nếu nêu chính kiến của mình thì nên dựa trên cơ sở rõ ràng nhé, trên diễn đàn nhiều khi mọi người không biết hết nhau thế nên rất dễ gây sự hiểu lầm không đáng :roll: :roll: :roll: